ZyXEL P-660H-T1 v2 สามารถกำหนด bandwidth ของแต่ละเครื่อง ได

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ZyXEL P-660H-T1 v2 สามารถกำหนด bandwidth ของแต่ละเครื่อง ได

โพสต์โดย boy415 เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ย. 2011 3:10 pm

หวัดดีครับ คือ ผมใช้ ZyXEL P-660H-T1 v2 ต่อกระจายไปยัง Switch ตามห้องต่างๆ และบางห้องผมต่อ Linksys WRT54G/GL/GS ปล่อยไวแลส
ไม่ทราบว่า จะกำหนด Bandwidth ของแต่ละเครื่องได้เปล่าครับ หรือ กำหนดเฉพาะเครื่องที่รับสัญญาณ ไวแลส อ่ะครับสามารถทำได้เปล่าครับ
boy415

Re: ZyXEL P-660H-T1 v2 สามารถกำหนด bandwidth ของแต่ละเครื่อง ได

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ย. 2011 5:17 pm

boy415 เขียน:หวัดดีครับ คือ ผมใช้ ZyXEL P-660H-T1 v2 ต่อกระจายไปยัง Switch ตามห้องต่างๆ และบางห้องผมต่อ Linksys WRT54G/GL/GS ปล่อยไวแลส
ไม่ทราบว่า จะกำหนด Bandwidth ของแต่ละเครื่องได้เปล่าครับ หรือ กำหนดเฉพาะเครื่องที่รับสัญญาณ ไวแลส อ่ะครับสามารถทำได้เปล่าครับ

• สำหรับตัว ZyXEL P-660H-T1 v2 ดูจาก datasheet แล้ว สามารถทำ Media Bandwidth Management (MBM) Quality of Service (QoS) ได้ครับ ก็ทำได้แค่จัดว่าข้อมูลประเภทไหนให้สำคัญกว่าแค่นั้นเองครับ ไม่สามารถไประบุให้จำกัดของแต่ละเครื่องได้ครับผม สรุปว่าทำไม่ได้นะครับ

• สำหรับในส่วนของ WRT54GL นั้น ก็อาจจะพอมีวิธีทำนะครับ โดบการ upgrade DD-WRT รุ่นที่สามารถจำกัดความเร็วได้นะครับ (ซึ่งโโยส่วนตัวแล้ว เวลาใช้งานมัง hang บ่อยๆ มากๆ นะครับ) หรือ Tomato (ใช้่ Tomato น่าจะดีกว่านะครับ เพราะสามารถจำกัดความเร้วได้ดีในระดับนึงเลยครับ) จากนั้นเวลาเชื่อมต่อ "จะต้องเชื่อมต่อพอร์ท WAN ของ WRT54GL+Tomato ไปเข้าที่พอร์ท LAN ของ Zyxel หรือ Switch ที่ต่อมาจาก Zyxel" ครับ ถึงจะพอที่จะควบคุมได้นะครับ ลองดูนะครับผม :D

• สำหรับตัวอย่างของ Tomato ที่สามารถพอจะจำกัดความเร้วได้อยู่ที่นี่นะครับ / วิธีการบล็อคบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + Tomato 1.20
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น