ระบบล่ม

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ระบบล่ม

โพสต์โดย vicifa403 เมื่อ จันทร์ 18 ก.ค. 2011 12:25 pm

ตามหัวข้อเลยครับ

ระบบล่ม เกิดจากอะไรครับ ยกตัวอย่างด้วยนะครับ

แล้วถ้าจะทำให้ระบบล่ม ทำได้อย่างไรครับ
ขอบคุณครับผม
vicifa403

Re: ระบบล่ม

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 18 ก.ค. 2011 12:35 pm

vicifa403 เขียน:ตามหัวข้อเลยครับ

ระบบล่ม เกิดจากอะไรครับ ยกตัวอย่างด้วยนะครับ

แล้วถ้าจะทำให้ระบบล่ม ทำได้อย่างไรครับ
ขอบคุณครับผม

• คำถามกว้างจังเลยครับ :D น่าจะมีข้อมูลเพิ่มมากกว่านี้นะครับผม เช่น ก่อนหน้านี้ใช้งานอย่างไร แล้วมีอะไรแปลกปลอมเข้ามาหรือไม่ ? มีระบบไร้สายหรือสายอย่างไร ? อะไรประมาณนี้ละครับ

• แต่ถ้าจะให้ตอบกว้างๆ ก็ได้นะครับ เท่าที่พบนั้นส่วนใหญ่น่าจะเกิดจากการ Loop ของระบบเครือข่ายครับ เช่น เชื่อมต่อระหว่าง Switch 2 ตัวไป 2 เส้น ตัวอย่างก็คือ เรามี Switch อยู่ 2 ตัว อาจจะเป็นชั้นที่ 1 และชั้นที่ 2 เวลาเราจะเชื่อมต่อ Switch ทั้ง 2 ตัวเราจะใช้สาย LAN เพียง 1 เส้นเท่านั้นที่จะเชื่อมต่อระหว่างกัน แต่วันดีคืนดีดันมีคนเอาสาย LAN ไปเสียบเพิ่มอีก 1 เส้น ทำให้เปิดการ Loop กันครับ ก็ทำให้ล่มได้ภายในซัก 5-10 วินาทีครับ

• หรือบางครั้งมีคนนำเอาสาย LAN ไปเสียบจากพอร์ท 1 แล้วไปเข้าพอร์ท 2 ของ Switch ตัวมันเองก็มีครับ (จิงๆ จะเสียบพอร์ทไหนก็ได้ถ้าเสียบวนเข้ามาหาตัวเองก็ loop หมดครับ)แบบนี้ก็ loop เหมือนกันครับผม

• หรืออีกตัวอย่างนึงก็คือ มีการทำ WDS ของไร้สาย เชื่อมต่อกันระหว่างอาคาร 2 คู่ ซึ่งก็จะเหมือนการเสียบสาย LAN 2 เส้นนะครับ แบบนี้ก็จะ Loop เหมือนกัน + ส่วนอีกอันที่ตรวจสอบค่อนข้างยากมากก็คือ พอร์ท LAN หรือการ์ดแลนของ Switch หรือ Notebook เสียครับ พวกการ์ดที่เสียบางครั้งก็จะปล่อยสัญญาณไฟฟ้าออกมากวนในระบบเครือข่ายพอสมควร ถ้าปล่อยมาเยอะมากก็จะทำให้ระบบล่มได้ครับ พวกนี้ต้องใช้การสังเกตแล้วนั่งไล่ถอดสายหรือปิดการเชื่อมต่อทีละเครื่องถึงจะเจอนะครับ

• ถ้า switch ของเราเป็นแบบ Managed Switch ก็จะสามารถป้องกันปัญหาพวกนี้ได้ระดับนึงครับ โดยการไปเปิด Spanning Tree ให้ทำงานครับ มันก็จะช่วยอาการ loop ได้บ้างครับผม แต่ถ้าเป็น switch ปกติจะไม่มี Spanning Tree ก็จะต้องนั่งไล่สายไปเรื่อยๆ อะครับผม

• เอาแบบกว้างๆ ไปแบบนี้ก่อนนะครับ เพราะข้อมูลน้อยจิงๆ นะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น