lan cable

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

lan cable

โพสต์โดย vicifa403 เมื่อ พฤหัสฯ. 30 มิ.ย. 2011 8:40 pm

หลายคนพูดต่างกันเลยทำให้ไม่กระจ่าง
ช่วยอธิบายความต่าง ข้อดี ข้อเสีย ของสายแลน cat5e กับ cat6 หน่อยครับผม
vicifa403

Re: lan cable

โพสต์โดย vicifa403 เมื่อ ศุกร์ 01 ก.ค. 2011 7:07 am

อีกข้อนะครับ
แล้ว cisco 1841 ใช้สายแลน cat 6 ได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนการ์ด
ถ้าใช้ได้ แล้วผมต้องเปลี่ยนการ์ดแลน ตรงเมนบอร์ด ให้เป็นตัวที่รับ 10/100/1000 ได้ใช่ไหมครับ
vicifa403

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 01 ก.ค. 2011 3:46 pm

vicifa403 เขียน:หลายคนพูดต่างกันเลยทำให้ไม่กระจ่าง
ช่วยอธิบายความต่าง ข้อดี ข้อเสีย ของสายแลน cat5e กับ cat6 หน่อยครับผม

• เอาจากความรู้สึกเท่าที่ใช้งานนะครับ ถ้าใช้งานทั่วไปก็ใช้ CAT5e ได้ครับ ไม่ค่อยต่างกันเท่าไรในลักษณะของการใช้งานธรรมดาทั่วไปครับผม แต่ลองไปหาในเว้บมาได้ข้อมูลดังนี้นะครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด
    " หลายท่านที่มีคำถามเกี่ยวกับการเลือกใช้สาย UTP ในสำนักงานว่า CAT5e นั้นสามารถใช้งานกับ LAN CARD แบบ Gigabit ได้อยู่แล้ว แต่ทำไมหลายหน่วยงานจึงนิยมการใช้วางระบบแบบใช้ CAT6 ทั้งที่ค่าใช้จ่ายก็สูงกว่า

เพราะว่า ในการใช้งานจริง เครือข่ายคอมพิวเตอร์ที่ใช้ CAT5e (CAT5 Enhanced) ในปัจจุบันสามารถทำงานได้ด้วยความเร็วถึง Gigabit per second Gigabit ก็จริง คือ 1000 Mbps แต่ความกว้างของช่องสัณญาณ (Bandwidth) นั้นแตกต่างกัน กล่าวคือ CAT5e โดยทั่วไปนั้นมีสนันสนุนที่ความถี่ 100-200 MHz (Bandwidth = 100-200 mbit/sec) ส่วน CAT6 นั้นจะสนับสนุนความถี่สูงสุดถึง 250-350 MHz (250-350 mbit/sec) หมายความว่า แม้จะใช้งานที่ความเร็วเท่ากัน แต่ความกว้างของช่องสัณญาณนั้น CAT6 กว้างกว่าถึง 2-3 เท่าตัว ทำให้สามารถทำงานสนับสนุนข้อมูลที่มีปริมาณมากขึ้น เช่นการใช้งาน Social Network หรือการใช้ Muiltitmedia Steaming แบบ HD เป็นต้น ดังนั้นการเลือกการใช้งานสาย UTP หากการใช้งานของหน่วยงานมีแนวโน้มที่จะต้องใช้ข้อมูลในปริมาณมากขึ้น การลงทุนด้วยระบบ CAT6 ก็ไม่ใช่เรื่องสิ้นเปลืองอย่างที่หลายคนตั้งคำถามกัน !

ทั้งนี้ในปัจจุบันพบว่า มี CAT5e บางยี่ห้อและบางรุ่น (เช่น Link) ที่สนับสนุนการทำงานที่ความถี่ 350 MHz ได้ ซึ่งใกล้เคียงกับ Specification ของ CAT6 มากขึ้น ในขณะที่ CAT6 (เช่น Link และ AMP) สามารถทำงานที่ความถี่สูงถึง 600 MHz ก่อนตัดสินใจเลือกระบบในการติดตั้ง แนะนำให้ศึกษาความแตกต่างในการใช้งานก่อน เปรียบเทียบความแตกต่างของแต่ละรุ่นที่ใช้งาน ตรวจสอบอุปกรณ์ในระบบ เช่น Switching และ LAN CARD ให้ดีก่อน เพราะถึงแม้ว่าจะใช้ระบบ CAT6 แต่อุปกรณ์ในระบบยังเป็นแบบ 10/100 ก็ไม่มีประโยชน์อะไร "
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 01 ก.ค. 2011 3:50 pm

vicifa403 เขียน:อีกข้อนะครับ
แล้ว cisco 1841 ใช้สายแลน cat 6 ได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนการ์ด
ถ้าใช้ได้ แล้วผมต้องเปลี่ยนการ์ดแลน ตรงเมนบอร์ด ให้เป็นตัวที่รับ 10/100/1000 ได้ใช่ไหมครับ

• ตัว Cisco 1841 นั้นดูข้อมูลแล้วมันเป็น Integrated 10/100 Mbps จำนวน 2 พอร์ทไม่ใช่เหรอครับ ? ดังนั้นจะใช้สายอะไรก้ได้นะครับ ( Link : http://www.cisco.com/en/US/prod/collate ... 6a59b.html ) อีกอย่างนึงก็ตือ ยังงัย link ของเราก็ไม่ถึง 100 หรือ 1000 Mbps อยุ่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ? ดังนั้นไม่น่าจะมีความสำคัญในส่วนของความเร็วที่เปลี่ยนไปเท่าไรนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น