อยากทราบ Hardware ที่จำเป็น

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

อยากทราบ Hardware ที่จำเป็น

โพสต์โดย tigger24 เมื่อ ศุกร์ 27 พ.ค. 2011 12:29 am

คือถ้าต้องการใช้ internet โดยจุดแรกห่างจากจุดที่สองอยู่ประมาณ 200 เมตร
จุดแรกเป็นที่ๆสายโทรศัพท์มาถึงครับ
ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างทั้งในจุดแรกและจุดที่สอง
tigger24

Re: อยากทราบ Hardware ที่จำเป็น

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 27 พ.ค. 2011 3:12 pm

tigger24 เขียน:คือถ้าต้องการใช้ internet โดยจุดแรกห่างจากจุดที่สองอยู่ประมาณ 200 เมตร
จุดแรกเป็นที่ๆสายโทรศัพท์มาถึงครับ
ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างทั้งในจุดแรกและจุดที่สอง

• ถ้าจะสะดวกและง่ายต่อการตืดตั้งใช้งาน ใช้เป็นพวก Outdoor AP ครับ โดยเชื่อมต่อ Outdoor AP เข้าไป ADSL Modem ที่ต้นทาง จากนั้นยิงสัญญาณออกไป โดยการหันหน้าอุปกรณ์ Outdoor AP ไปยังทิศทางที่เราต้องการใช้งานครับ อุปกรณ์ที่แนะนำจะเป็น LOCO2 ( http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 906-180648 ) หรือ LOCOM2 ( http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 414-000125 ) โดยอุปกรณ์สามารถยิงสัญญาณได้ประมาร 1.0 กม ครับ แต่ว่า Notebook จะรับสัญญาณตรงๆ ได้ประมาณ 150-300 เมตรครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: อยากทราบ Hardware ที่จำเป็น

โพสต์โดย tigger24 เมื่อ ศุกร์ 27 พ.ค. 2011 4:36 pm

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
คือผมก็ใช้ modem ที่มากับ TOT (ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออะไร น่าจะเป็น TP-Link TD-W8901G) ต่อเข้ากับจ้าวตัว UBiQUiTi LOCO2
และก็จะสามารถใช้เน็ตได้ในรัศมี 2-3 ร้อยเมตรได้เลยใช่ป่าวครับ
หรือว่าถ้าไม่ได้
1.ผมต้องซื้อ modem ใหม่รึป่าว
2.ผมต้องมีจ้าวตัว UBiQUiTi LOCO2 กี่ตัว (แล้วมันจะต่อกับ modem ยังไง--ต้องใช้สายอะไร)
3.ที่ปลายทางจำเป็นต้องมีต้ว wifi router รึป่าว (เพื่อจะใช่ต่อกับ notebook)
รบกวนอีกทีครับ
tigger24

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 28 พ.ค. 2011 12:05 am

tigger24 เขียน:ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
คือผมก็ใช้ modem ที่มากับ TOT (ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออะไร น่าจะเป็น TP-Link TD-W8901G) ต่อเข้ากับจ้าวตัว UBiQUiTi LOCO2
และก็จะสามารถใช้เน็ตได้ในรัศมี 2-3 ร้อยเมตรได้เลยใช่ป่าวครับ

• ใช่ครับ สามารถเอา LOCO2 ไปเชื่อมต่อด้วยสายแลนกับ TP-Link TD-W8901G ที่พอร์ทแลน 1-4 ได้เลยครับ จากนั้นก็หันหน้า LOCO2 ไปยังทิศทางที่เราต้องการใช้งานได้เลยครับ ถ้าเป็นที่โล่งๆ สามารถส่งให้ notebook ธรรมดารับได้ 200-300 เมตร ขึ้นอยุ่กับคุณภาพของตัวรับที่ฝังอยุ่ใน Notebook เครื่องนั้นครับ

หรือว่าถ้าไม่ได้
1.ผมต้องซื้อ modem ใหม่รึป่าว

• ไม่ต้องครับ ใช้ตัวเดิมได้เลยครับ

2.ผมต้องมีจ้าวตัว UBiQUiTi LOCO2 กี่ตัว (แล้วมันจะต่อกับ modem ยังไง--ต้องใช้สายอะไร)

• มี LOCO2 = 1 ตัวครับ เชื่อมต่อด้วยสายแลยปกติธรรมดาทั่วไปครับ สามารถลากสายแลนได้ระยะประมาณ 30-50 เมตร ขึ้นอยุ่กับคุณภาพของสายแลนครับ แนะนำว่าควรจะใช้เป็นของ Link หรือ AMP นะครับ

3.ที่ปลายทางจำเป็นต้องมีต้ว wifi router รึป่าว (เพื่อจะใช่ต่อกับ notebook)
รบกวนอีกทีครับ

• ไม่ต้องครับ ถ้าเป็นระยะทางแค่ 100-300 เมตร ตัว Notebook ธรรมดาสามารถรับสัญญาณได้ตรงๆ เลยครับ แต่ถ้าต้องการเชื่อมต่อที่ระยะไกลมากกว่านั้น เช่น เชื่อมต่อระหว่างอาคารที่ระยะ 600-1000 เมตร จะต้องใช้ LOCO2 = 2 ตัว เพื่อเชื่อมต่อกันครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย tigger24 เมื่อ เสาร์ 28 พ.ค. 2011 11:52 pm

ถามเพิ่มครับ
ตามรูปครับ.....อาคารซ้ายสุดกับขวาสุดห่างกันประมาณ 250 เมตร
(น่าจะใช้ได้ตามปรกติตามที่ทาง sys2u ได้แนะนำมาใช่ไหมครับ)
ส่วนห้องที่อยู่ตรงกลาง (มีประมาณ 50 ห้อง) ซึ่งต้องการใช้เน็ตในบางห้อง
ไม่แน่ใจว่าห้องเหล่านั้นจำเป็นต้องมีอุปกรณ์เสริมรึป่าวครับ
แนบไฟล์
Network.jpg (27.22 KiB) เปิดดู 6755 ครั้ง
tigger24

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 พ.ค. 2011 10:32 am

tigger24 เขียน:ถามเพิ่มครับ
ตามรูปครับ.....อาคารซ้ายสุดกับขวาสุดห่างกันประมาณ 250 เมตร
(น่าจะใช้ได้ตามปรกติตามที่ทาง sys2u ได้แนะนำมาใช่ไหมครับ)
ส่วนห้องที่อยู่ตรงกลาง (มีประมาณ 50 ห้อง) ซึ่งต้องการใช้เน็ตในบางห้อง
ไม่แน่ใจว่าห้องเหล่านั้นจำเป็นต้องมีอุปกรณ์เสริมรึป่าวครับ

• เราสามารถยิงสัญญาณออกไปได้เลยจากต้นทางนะครับ แต่จะต้องออกมายิงที่โล่งหน่อยนะครับ เช่น บริเวณโถงหน้าห้องนะครับ อย่าไปยิงสัญญาณภายในห้องนะครับ เพราะสัญญาณไม่สามารถทะลุกำแพงไปได้ไกลขนาดนั้นครับ คงจะไปได้แค่ 2-3 ห้องแล้วก็หมดแล้วละครับผม

• สำหรับห้องที่อยู่ระหว่างทางนั้น ถ้าเราติดตั้งในบริเวณโถงหน้าห้อง เครื่อง Notebook ที่อยู่บริเวณที่สัญญาณยิงผ่านไปกก็จะสามารถรับสัญญาณได้โ้วยโดยตรงเลยครับผม แต่อาจจะต้องออกมาอยู่ไกล้ๆ หน้าต่างหน่อยนะครับ เพราะถ้าไปอยู่ภายในห้องลึกๆ ก้อาจจะไม่เห็นสัญญาณได้ครับ

sys2u

โพสต์โดย tigger24 เมื่อ จันทร์ 30 พ.ค. 2011 12:36 pm

แล้วถ้าเป็นกรณีที่ว่าอยู่ในห้องล่ะครับ
ทั้งเครื่องระหว่างทางและเครี่องสุดท้าย
พอจะมีวิธีไหมครับ
tigger24

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 พ.ค. 2011 1:49 pm

tigger24 เขียน:แล้วถ้าเป็นกรณีที่ว่าอยู่ในห้องล่ะครับ
ทั้งเครื่องระหว่างทางและเครี่องสุดท้าย
พอจะมีวิธีไหมครับ

• ก้อาจจะต้องใช้ AP ไปทำ repeater สัญญาณในช่วงที่ไม่สามารถใช้งานภายในห้องได้นะครับ เช่น PICOM2Hp เอาไปติดตั้งในจุดประมาณตรงกลาง เพื่อรับสัญญาณจากตัวแรก แล้วมากระจายต่อแบบไร้้สายอีกทีครับผม โดยกำหนดการทำงานแบบ AP WDS ครับ

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น