FW port ยังไงอ่ะครับ NSB3AS1T Router BiPAC 5210S

ปัญหาการใช้งาน วิธีการแก้ไข
การติดตั้งอุปกรณ์ที่เกียวข้องกับ BitTorrent

FW port ยังไงอ่ะครับ NSB3AS1T Router BiPAC 5210S

โพสต์โดย kunpan เมื่อ เสาร์ 19 ก.ย. 2009 6:44 pm

1. FW port ยังไงอ่ะครับ NSB3AS1T(Connectable เป็น Yes) ขอแบบละเอียดหน่อยอ่ะครับ ใช้ Billion BiPAC 5210S

2. Billion BiPAC 5210S มันมี ช่อง LAN อันเดียวต้องต่อไงอ่ะครับ แล้วต้อง Set อะไรบ้างถึงจะโหลดบิทได้แบบปิดคอม หรือว่าต้องซื้อ อุปกรณ์อะไรมาต่อเพิ่มอ่ะ หรือว่าต้องซื้อ Router ใหม่ที่มี 4 Port อ่ะครับ

3. ทำรีโมตกับเครื่อง Agestar NSB3A1ST ยังไงอ่ะครับ แบบอยู่ที่ทำงานแล้วสามารถสั่ง ที่บ้านให้สามารถ อัพโหลด ดาวโหลด อ่ะครับ

4.เราจะเอาไฟล์ที่ดาวโหลด เอาออกมาจากกล่องได้ไงครับ ตอนนี้ Format HD เป็น XFS ไว้อ่ะครับ

พอดีเพิ่งได้กล่อง NSB3AS1T มาใหม่ งงมา 2 วันแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ใครที่ช่วยตอบครับ
kunpan

Re: FW port ยังไงอ่ะครับ NSB3AS1T Router BiPAC 5210S

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 19 ก.ย. 2009 8:58 pm

kunpan เขียน:1. FW port ยังไงอ่ะครับ NSB3AS1T(Connectable เป็น Yes) ขอแบบละเอียดหน่อยอ่ะครับ ใช้ Billion BiPAC 5210S

• Router Billion BiPAC นี่จนปัญญาละครับ :o ไม่เคยแตะมาก่อนเลย แต่โดย concept แล้วก็เหมือนกันกับการทำ Port Forwarding บน Router ทั่วไปครับ ลองศึกษาจากลิงค์นี้ครับ -> วิธีการทำ Port Forward โปรแกรมจำพวก Bit หรือ uTorrent

• หรือลอง post หน้าจอการทำ Port Forwarding ของ Billion มาหน่อยก็ดีครับ :D

2. Billion BiPAC 5210S มันมี ช่อง LAN อันเดียวต้องต่อไงอ่ะครับ แล้วต้อง Set อะไรบ้างถึงจะโหลดบิทได้แบบปิดคอม หรือว่าต้องซื้อ อุปกรณ์อะไรมาต่อเพิ่มอ่ะ หรือว่าต้องซื้อ Router ใหม่ที่มี 4 Port อ่ะครับ

• ตอนนี้กำหนดให้อุปกรณ์ Billion ทำงานเป็น Bridge หรือ Router ครับ

• ถ้ากำหนดให้ทำงานเป็น Router เราก็สามารถใช้ Switch 5 หรือ 8 พอร์ท เอาไปเชื่อมต่อกับ 1 พอร์ทที่มีอยู่ ก็จะขยายได้ตามต้องการครับ แล้วก็ AgeStar ไปเชื่อมต่อกับ Switch อีกทีครับ

3. ทำรีโมตกับเครื่อง Agestar NSB3A1ST ยังไงอ่ะครับ แบบอยู่ที่ทำงานแล้วสามารถสั่ง ที่บ้านให้สามารถ อัพโหลด ดาวโหลด อ่ะครับ

4.เราจะเอาไฟล์ที่ดาวโหลด เอาออกมาจากกล่องได้ไงครับ ตอนนี้ Format HD เป็น XFS ไว้อ่ะครับ
พอดีเพิ่งได้กล่อง NSB3AS1T มาใหม่ งงมา 2 วันแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ใครที่ช่วยตอบครับ

• อืมมมม ถ้าเป็น XFS ก็ต้องใช้ MAC OS เปิดครับ เพราะ Windows ไม่น่าจะมองเห็น File System แบบ XFS นะครับ ทำไมถึงกำหนดให้เป็นแบบ XFS แทนที่จะเป็น FAT หรือ FAT32 ละครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: FW port ยังไงอ่ะครับ NSB3AS1T Router BiPAC 5210S

โพสต์โดย kunpan เมื่อ อาทิตย์ 20 ก.ย. 2009 4:14 pm

ข้อ1-2 ทำได้แล้วครับ

• ทั้งหมดจะอยู่ในกระทู้เก่านะครับ ลองใช้เวลาค้นซักนิดนึงก็จะพบครับ -> remote ของ router Zyxel 660 HW กับ Agestar NCB3AST

- ลองทำแล้วแต่ยังงงๆ อยู่มีที่อธิบายแล้ว เข้าใจมากกว่านี้ไหมครับ มือใหม่มากอ่ะครับ

อืมมมม ถ้าเป็น XFS ก็ต้องใช้ MAC OS เปิดครับ เพราะ Windows ไม่น่าจะมองเห็น File System แบบ XFS นะครับ ทำไมถึงกำหนดให้เป็นแบบ XFS แทนที่จะเป็น FAT หรือ FAT32 ละครับ ?

- เพราะผมอยากได้ไฟล์ที่มากกว่า 4 G ครับ เลยต้องFormat เป็น XFS แทนที่จะเป็น FAT 32
kunpan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 20 ก.ย. 2009 7:27 pm

• ทั้งหมดจะอยู่ในกระทู้เก่านะครับ ลองใช้เวลาค้นซักนิดนึงก็จะพบครับ -> remote ของ router Zyxel 660 HW กับ Agestar NCB3AST

- ลองทำแล้วแต่ยังงงๆ อยู่มีที่อธิบายแล้ว เข้าใจมากกว่านี้ไหมครับ มือใหม่มากอ่ะครับ

• ต้องทำความเข้า่ใจเรื่อง 'Port Forwarding' ก่อนครับ ก็น่าจะประยุกต์ใช้งานได้แล้วครับ ลองดูตัวอย่างการทำ Port Forwarding ของกล่้อง IP Camera ดูนะครับ ใช้วิธีการและ concept เดียวกันเพียงแต่ในกรณีที่เราจะทำ Port Forwarding สำหรับ Remote Management ของ AgeStar ก็แค่เปลี่ยนพอร์ทให้เป็นไปตาม AgeStar ใช้งานเท่านั้นครับ -> วิธีการดูกล้อง IP Camera จากภายนอกโดยการใช้ Port Forwarding

อืมมมม ถ้าเป็น XFS ก็ต้องใช้ MAC OS เปิดครับ เพราะ Windows ไม่น่าจะมองเห็น File System แบบ XFS นะครับ ทำไมถึงกำหนดให้เป็นแบบ XFS แทนที่จะเป็น FAT หรือ FAT32 ละครับ ?

- เพราะผมอยากได้ไฟล์ที่มากกว่า 4 G ครับ เลยต้องFormat เป็น XFS แทนที่จะเป็น FAT 32

• อืมมม เข้าใจแล้วครับ ถ้ากรณีแบบนี้คงต้องหาข้อมูลใน Google เพิ่มเติมละครับ เพราะทีมงานไม่ค่อยได้จีบตัว AgeStar เท่าไร แต่นังงัยก็จะช่วย Google ให้นะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง บิททอเร้นท์ (BitTorrent)