สอบถามวิธีเซ็ท PCI MZK-W04NU Wireless BitTorrent

ปัญหาการใช้งาน วิธีการแก้ไข
การติดตั้งอุปกรณ์ที่เกียวข้องกับ BitTorrent

สอบถามวิธีเซ็ท PCI MZK-W04NU Wireless BitTorrent

โพสต์โดย Beer999 เมื่อ เสาร์ 05 ก.ย. 2009 12:13 pm

PCI MZK-W04NU - Wireless BitTorrent Router 300 Mbps (Draft 2.0 802.11n) with USB 2.0 Port, DLNA

1 คือตัวไฟล์ที่ให้มาในแผ่นก็ไม่รู้ว่าจะใช้อะไรเปิดดี

2 แล้วฟังชั่นที่ว่าสั่งให้โหลดไฟล์เข้าใน External Harddisc เนี่ยเซ็ทเท่าไรก็ไม่ได้

3 หรือมันต้องมีซอฟแวร์อะไรมาเพิ่มเติมนอกเหนือจากสองแผ่นที่ทางร้านให้มา

ปล.คือผมลองกับฮาร์ดดิสไปสามชุด ก็เหมือนเดิม พอเสียบฮาร์ดดิสเข้าที่พอร์ท นิ่งสนิท

ท่านใดพอจะทราบช่วยแนะนำทีคับ ขอบคุณคับ
Beer999

Re: สอบถามวิธีเซ็ท PCI MZK-W04NU Wireless BitTorrent

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 05 ก.ย. 2009 12:34 pm

Beer999 เขียน:PCI MZK-W04NU - Wireless BitTorrent Router 300 Mbps (Draft 2.0 802.11n) with USB 2.0 Port, DLNA

1 คือตัวไฟล์ที่ให้มาในแผ่นก็ไม่รู้ว่าจะใช้อะไรเปิดดี

2 แล้วฟังชั่นที่ว่าสั่งให้โหลดไฟล์เข้าใน External Harddisc เนี่ยเซ็ทเท่าไรก็ไม่ได้

3 หรือมันต้องมีซอฟแวร์อะไรมาเพิ่มเติมนอกเหนือจากสองแผ่นที่ทางร้านให้มา

ปล.คือผมลองกับฮาร์ดดิสไปสามชุด ก็เหมือนเดิม พอเสียบฮาร์ดดิสเข้าที่พอร์ท นิ่งสนิท

ท่านใดพอจะทราบช่วยแนะนำทีคับ ขอบคุณคับ

• สะดวกยกอุปกรณ์มาที่ Seacon Square มั๊ยครับ ? เจ้าหน้าที่จะได้ตรวจสอบ พร้อมแนะนำวิธีการใช้งานให้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามวิธีเซ็ท PCI MZK-W04NU Wireless BitTorrent

โพสต์โดย Beer999 เมื่อ เสาร์ 05 ก.ย. 2009 1:10 pm

sys2u เขียน:
Beer999 เขียน:PCI MZK-W04NU - Wireless BitTorrent Router 300 Mbps (Draft 2.0 802.11n) with USB 2.0 Port, DLNA

• สะดวกยกอุปกรณ์มาที่ Seacon Square มั๊ยครับ ? เจ้าหน้าที่จะได้ตรวจสอบ พร้อมแนะนำวิธีการใช้งานให้ครับ

อยากรบกวนถามอีกอย่างอ่ะคับ คือฮาร์ดดิส ที่ใช้เนี่ยคับจำเป็นที่จะต้องเป็น Nas ด้วยหรือป่าวคับ ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องนี้อ่ะคับเพิ่งมาศึกษาด้านนี้อ่ะคับ

เพราะตอนที่ซื้อคิดว่ามาน น่าจะโหลดได้โดยตรงเลยโดยเข้าที่ฮาร์ดดิส พอตท์ USB2.0 เลยม่ายรุว่าเข้าใจผิดหรือป่าว

ก็คืออยากได้คำแนะนำในระดับพื้นฐาน เพื่อตรวจสอบสาเหตุเบื้องต้นก่อน

เนื่องจากว่า ไม่รุ้ว่าเมื่อไรจะได้ยกไปอ่ะคับ เพราะว่างานเยอะมาก

ขอบคุณคับ
Beer999

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 05 ก.ย. 2009 1:18 pm

Beer999 เขียน:อยากรบกวนถามอีกอย่างอ่ะคับ คือฮาร์ดดิส ที่ใช้เนี่ยคับจำเป็นที่จะต้องเป็น Nas ด้วยหรือป่าวคับ ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องนี้อ่ะคับเพิ่งมาศึกษาด้านนี้อ่ะคับ

• ฮาร์ดิสก์ปกติทั่วไปก็ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา เพียงแต่ว่าถ้าเป็นฮาร์ดดิสก์ที่รองรับการทำงานสำหรับ NAS โดยตรงจะถูกออกแบบมาให้ทนทานกว่าปกติ + สามารถเปิดได้ 24 ชม. ครับผม :D

เพราะตอนที่ซื้อคิดว่ามาน น่าจะโหลดได้โดยตรงเลยโดยเข้าที่ฮาร์ดดิส พอตท์ USB2.0 เลยม่ายรุว่าเข้าใจผิดหรือป่าว

ก็คืออยากได้คำแนะนำในระดับพื้นฐาน เพื่อตรวจสอบสาเหตุเบื้องต้นก่อน

เนื่องจากว่า ไม่รุ้ว่าเมื่อไรจะได้ยกไปอ่ะคับ เพราะว่างานเยอะมาก

ขอบคุณคับ

• ครับ ถ้างั้นเบื้องต้นก็คือ เอา HDD ไปใส่ไว้ใน External Box (Enclosure) ที่สามารถต่อสาย USB ได้ครับ จากนั้นก็นำสาย USB ไปเสียบกับ MZK-W04NU แำละกำหนดค่าเริ่มต้นก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ งั้นเดี๋ยวทีมงานจะ post ขั้นตอนเบื้องต้นไปให้นะครับ รอสักครู่นะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย Beer999 เมื่อ เสาร์ 05 ก.ย. 2009 1:31 pm

ขอบคุณมากนะคับ
Beer999

โพสต์โดย Beer999 เมื่อ ศุกร์ 09 ต.ค. 2009 3:26 pm

สรุปยังเซ็ทไม่ได้เลยอ่ะคับ ผมเอาให้ช่างคอมประจำที่ร้านไปนั่งทำก็ไม่ได้ คอนฟิกก็แร้ว

จิงๆแร้วเวลาที่เราสั่งให้มันโหลดเข้าที่ฮาร์ดดิสมันต้องผ่านโปรแกรมไม่ใช้หรอ แต่ทำไมตอนซื้อไม่มีแผ่นมาให้ผมก็งง

ผมอยากให้ทีมงานช่วยโพท วิธีการเซ็ทอย่างละเอียดให้หน่อยอ่ะคับ
Beer999

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 09 ต.ค. 2009 3:34 pm

Beer999 เขียน:สรุปยังเซ็ทไม่ได้เลยอ่ะคับ ผมเอาให้ช่างคอมประจำที่ร้านไปนั่งทำก็ไม่ได้ คอนฟิกก็แร้ว

จิงๆแร้วเวลาที่เราสั่งให้มันโหลดเข้าที่ฮาร์ดดิสมันต้องผ่านโปรแกรมไม่ใช้หรอ แต่ทำไมตอนซื้อไม่มีแผ่นมาให้ผมก็งง

ผมอยากให้ทีมงานช่วยโพท วิธีการเซ็ทอย่างละเอียดให้หน่อยอ่ะคับ

• ยกเข้ามาดีกว่าครับคุณ 'Beer999' เดี๋ยวทีมงาน Tech Support จัดการให้ครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง บิททอเร้นท์ (BitTorrent)