วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

โพสต์โดย BALLGOVY เมื่อ จันทร์ 17 ส.ค. 2009 3:56 pm

D-Link DIR-300 อัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT ทำ Repeater ได้ไหมครับใช้ได้กี่โหมด เทียบกับ Linksys WRH54G อันคุมค่ากว่ากัน ตอบหน่อยครับ
BALLGOVY

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 17 ส.ค. 2009 5:20 pm

BALLGOVY เขียน:D-Link DIR-300 อัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT ทำ Repeater ได้ไหมครับใช้ได้กี่โหมด เทียบกับ Linksys WRH54G อันคุมค่ากว่ากัน ตอบหน่อยครับ

• ทำได้เหมือนกับที่อยู่บน Linksys ครับ แต่ว่าวิธีการและขั้นตอนการ upgrade ก็เล่นเอาเหงื่อตกเหมือนกันครับ :shock: แต่ที่ดีกว่าก็คือ CPU/RAM จะมีขนาดเท่ากับ Linksys WRT54GL ซึ่งถ้าเปรียบเทียบกับตัว Linksys WRH54G จะมี CPU/RAM ที่เยอะกว่าประมาณ 2 เท่าครับ

* แต่ถ้าให้แนะนำ ถ้าเอาแบบใช้งานง่ายๆ ก็ Linksys WRH54G แต่ถ้าต้องการความคุ้นค้า + ประสิทธิภาพสูงๆ ก็ต้อง D-Link DIR-300 ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย pizzavampire เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 7:06 pm

พอดีเอาตัวDIR 300มาติดในรีสอร์ท พื้นที่ที่ต้องการให้สัญญานครอบคลุมประมาณ 40-46 ม. ผมจึงมีคำถามมาถามดังนี้
1.ถ้าอัพF/W DD-WRTแล้ว ทางD-Linkเขาจะยังรับประกันอยู่ไหมครับ หรือว่าประกันจะขาดไปเลย
2.ถ้าเราใช้F/W DD-WRTแล้ว เราควรปรับกำลังสัญญาน รับ-ส่ง กี่mWดี เครื่องถึงไม่ร้อนและรวนง่าย แล้วสัญญานครอบคลุมประมาณ 40-46 ม
3.ปุ่มข้างๆเครื่องDIR 300 ที่มันเป็น รูปลูกศรวน2ตัวอะครับ กดแล้วมันจะมีไฟสีน้ำเงินกระพริบตรงปุ่ม มันเอาไว้ทำอะไรเหรอครับ
pizzavampire

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 10:11 pm

pizzavampire เขียน:พอดีเอาตัวDIR 300มาติดในรีสอร์ท พื้นที่ที่ต้องการให้สัญญานครอบคลุมประมาณ 40-46 ม. ผมจึงมีคำถามมาถามดังนี้
1.ถ้าอัพF/W DD-WRTแล้ว ทางD-Linkเขาจะยังรับประกันอยู่ไหมครับ หรือว่าประกันจะขาดไปเลย

• หมดประกันทันทีครับ เป็นเงื่อนไขของทุกยี่ห้อครับ :D
  • ก่อนการ upgrade firmware ให้สังเกต Revision ของฮาร์ดแวร์ด้วยนะครับตอนนี้จะเป็น A1 กับ B1 จะใช้ firmware คนละตัวกันนะครับ

2.ถ้าเราใช้F/W DD-WRTแล้ว เราควรปรับกำลังสัญญาน รับ-ส่ง กี่mWดี เครื่องถึงไม่ร้อนและรวนง่าย แล้วสัญญานครอบคลุมประมาณ 40-46 ม

• ประมาณ 100-150 mW ก็เพียงพอแล้วครับ ตอนนี่ที่สำนักงานของ SYS2U.COM ก็มี DIR-300 + เสา Omni 7 dBi ทดสอบเปิดสัญญาณ 24 ชั่วโมงที่ 23 dBm (ประมาณ 200 mW) สามารถรับ-ส่งกับเครื่อง iPhone 3G ได้ประมาณ 120 เมตร รอบสำนักงานครับ :D

3.ปุ่มข้างๆเครื่องDIR 300 ที่มันเป็น รูปลูกศรวน2ตัวอะครับ กดแล้วมันจะมีไฟสีน้ำเงินกระพริบตรงปุ่ม มันเอาไว้ทำอะไรเหรอครับ

• มีด้วยเหรอครับ :D ไม่เคยสังเกตนะครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเอาไว้ทำอะไรคงจะต้องลองเปิด Manual ของ DIR-300 ดูแล้วละครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย pizzavampire เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 6:59 am

ก่อนการ upgrade firmware ให้สังเกต Revision ของฮาร์ดแวร์ด้วยนะครับตอนนี้จะเป็น A1 กับ B1 จะใช้ firmware คนละตัวกันนะครับ

แล้วตัวFWที่Adminลงนี้ มันเป็นFWสำหรับ Revision ไหนเหรอครับ หรือว่าใช้ได้ทุกตัว
pizzavampire

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 9:35 am

pizzavampire เขียน:
ก่อนการ upgrade firmware ให้สังเกต Revision ของฮาร์ดแวร์ด้วยนะครับตอนนี้จะเป็น A1 กับ B1 จะใช้ firmware คนละตัวกันนะครับ

แล้วตัวFWที่Adminลงนี้ มันเป็นFWสำหรับ Revision ไหนเหรอครับ หรือว่าใช้ได้ทุกตัว

• จากตัวอย่างของ Xpert Zone จะเป็น Firmware เฉพาะ A1 เท่านั้นครับ :D

sys2u

โพสต์โดย Bah-Jang เมื่อ เสาร์ 19 ธ.ค. 2009 6:14 pm

พอดีผมลองอัพ ถามวิธีจนถึงขั้นตอนที่ 9 ตรง "DD-WRT> fis create linux" พิมพ์ไปแล้วมันได้รัน ก็เลยพิมพ์อีกรอบโดยที่ไม่มี "DD-WRT>"
ซักพักมันก็รัน "... Erase from..." แล้ว Putty ก็ปิดไปเอง ผลก็เลยลอง telnet ไปใหม่ ปรากฎว่า หน้าต่างของ putty ไม่มีอะไรเลยเป็นพื้นสีดำล้วน
ผมเลยอยากทราบว่า ผมจะทำยังไงต่อไปและสามารถแก้ไขอะไรได้บ้างครับ
Bah-Jang

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 20 ธ.ค. 2009 1:47 pm

Bah-Jang เขียน:พอดีผมลองอัพ ถามวิธีจนถึงขั้นตอนที่ 9 ตรง "DD-WRT> fis create linux" พิมพ์ไปแล้วมันได้รัน ก็เลยพิมพ์อีกรอบโดยที่ไม่มี "DD-WRT>"
ซักพักมันก็รัน "... Erase from..." แล้ว Putty ก็ปิดไปเอง ผลก็เลยลอง telnet ไปใหม่ ปรากฎว่า หน้าต่างของ putty ไม่มีอะไรเลยเป็นพื้นสีดำล้วน
ผมเลยอยากทราบว่า ผมจะทำยังไงต่อไปและสามารถแก้ไขอะไรได้บ้างครับ

• ลองเริ่มทำใหม่ได้มั๊ยครับ ? เพราะโดยปกติถ้าเกิดปัญหาอะไรในระหว่างการ upgrade จะเริ่มทำตั้งแต่ขั้นตอนที่ 1 ใหม่ครับผม

sys2u

โพสต์โดย Bah-Jang เมื่อ อาทิตย์ 20 ธ.ค. 2009 10:48 pm

ผมได้ลองใหม่โดยเริ่มตั้งแต่ขั้นตอนแรกครับ
แต่พอใช้ Putty telnet ไปที่ 192.168.20.81:9000 มันไม่ขึ้น "Redboot>" หรือ "DD-WRT>" เลยครับ T^T..
Bah-Jang

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 20 ธ.ค. 2009 11:25 pm

Bah-Jang เขียน:ผมได้ลองใหม่โดยเริ่มตั้งแต่ขั้นตอนแรกครับ
แต่พอใช้ Putty telnet ไปที่ 192.168.20.81:9000 มันไม่ขึ้น "Redboot>" หรือ "DD-WRT>" เลยครับ T^T..

• เอาแบบนี้ครับ ลองทิ้งมันไว้ซัก 1-2 วัน แล้วค่อยมาทำใหม่ครับ เจ้าตัวนี้ปัญหาเยอะจิงๆ เวลาจะ upgrade DD-WRT ซักทีนึง :D ทีมงานเลยไม่ค่อยแยะยำลูกค้าเท่าไรเพราะการ upgrade DD-WRT ที่ยากเย็นแบบนี้ละครับ

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear