DIR-600 มีปัญหา Download Speed ต่ำ แต่ Upload Speed ปกติ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

DIR-600 มีปัญหา Download Speed ต่ำ แต่ Upload Speed ปกติ

โพสต์โดย NameName เมื่อ อาทิตย์ 05 พ.ค. 2013 10:25 pm

ผมได้ทำการทดสอบความเร็วโดยแบ่งเป็น ต่อโดยตรงจาก True Wifi และต่อผ่าน LAN โดยใช้ DIR-600 DD-WRT v24 sp2 (build 14311) ในโหมด Client Bridge

ปรากฎว่าความเร็วในการ Download แตกต่างกันอย่างที่เห็นครับ
- ต่อตรง
รูปภาพ

-ต่อผ่าน DIR-600
รูปภาพ

ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ ผมเองยังไม่อยากปักใจเชื่อว่า DIR-600 ของผมจะมีปัญหา

ฝากท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
NameName

Re: DIR-600 มีปัญหา Download Speed ต่ำ แต่ Upload Speed ปกติ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 9:04 am

NameName เขียน:ผมได้ทำการทดสอบความเร็วโดยแบ่งเป็น ต่อโดยตรงจาก True Wifi และต่อผ่าน LAN โดยใช้ DIR-600 DD-WRT v24 sp2 (build 14311) ในโหมด Client Bridge

ปรากฎว่าความเร็วในการ Download แตกต่างกันอย่างที่เห็นครับ
- ต่อตรง
รูปภาพ

-ต่อผ่าน DIR-600
รูปภาพ

ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ ผมเองยังไม่อยากปักใจเชื่อว่า DIR-600 ของผมจะมีปัญหา

ฝากท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ลองดูเรื่องของกำลังส่งว่าตั้งไว้มากไปหรือเปล่า เพราะถ้าใส่ค่า mw ไว้เยอะความเร็วอาจจะมีผลอยู่ครับ

ลองดูว่า ไร้้สาย truewifi ปล่อย Wirelss มาแบบ G หรือ N โดยที่เมนู Status -> Wireless กด Site survuy ด้านล่าง จะสแกนไร้สาย ขึ้นมาทั้งหมด โดยเราสามารถกด Join ได้เลย แล้ว Wireless Network Mode เจาะจงความเร็ว แบบ Fix เลยครับ

ถ้ายังเหมือนเดิม ลอง ปิด Firewall
ถ้ายังไม่ได้อีก ก็ลองไร้สายอื่นดูครับ ถ้ายังเหมือนเดิมก็แปลกแล้วละครับลองเคลมดู
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: DIR-600 มีปัญหา Download Speed ต่ำ แต่ Upload Speed ปกติ

โพสต์โดย NameName เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 1:02 pm

อันนี้เป็นค่า TX Power อะครับ ผมใช้ค่า Default ของมันเลยอะครับที่ 71
รูปภาพ

Firewall ผมก็ทำการ Disable แล้วครับ
รูปภาพ

อันนี้ site survey จะเจอ True Wifi ตัวที่ผมใช้อยู่ประจำครับ ใช่ตรงด้านขวาสุดมันเขียนว่า B/G นี่คือ MODE BG-Mixed หรือเปล่าครับ
รูปภาพ

ผมลองใช้ทุก Wireless Network Mode ปรากฎว่า อันที่ให้ผลดีที่สุด คือ B-Only น่ะครับ
รูปภาพ

ความเร็วที่ได้ ประมาณนี้น่ะครับ แต่ก็ยังไม่ถึงครึ่งที่ควรจะได้เลยครับ
รูปภาพ
NameName

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 2:45 pm

NameName เขียน:อันนี้เป็นค่า TX Power อะครับ ผมใช้ค่า Default ของมันเลยอะครับที่ 71
รูปภาพ

Firewall ผมก็ทำการ Disable แล้วครับ
รูปภาพ

อันนี้ site survey จะเจอ True Wifi ตัวที่ผมใช้อยู่ประจำครับ ใช่ตรงด้านขวาสุดมันเขียนว่า B/G นี่คือ MODE BG-Mixed หรือเปล่าครับ
รูปภาพ

ผมลองใช้ทุก Wireless Network Mode ปรากฎว่า อันที่ให้ผลดีที่สุด คือ B-Only น่ะครับ
รูปภาพ

ความเร็วที่ได้ ประมาณนี้น่ะครับ แต่ก็ยังไม่ถึงครึ่งที่ควรจะได้เลยครับ
รูปภาพ

แสดงว่าตัว Dir-600 เลือกเกาะได้แค่ B อย่างเดียวนะครับ ลองเพิ่มกำลังสัก 100 mw ,150mw ดูซิครับ แต่ โหมด เลือก B/G - Mixed ดีกว่า
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear