งงกับ dilnk dsl-2730 ไม่จ่าย ip wifi ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

งงกับ dilnk dsl-2730 ไม่จ่าย ip wifi ครับ

โพสต์โดย topim เมื่อ อังคาร 03 ม.ค. 2012 3:36 am

ผมใช้เน็ท 3bb เปลี่ยน modem จากของแถม มาเป็น dlink ตัวนี้ครับ set up manual ทุกอย่างเท่าที่ผมพอเข้าใจไม่ static ip นอกนั้นก็ตามที่คู่มือ 3bb ให้มาครับ ส่วน wifi มาตรฐานของเครื่องไม่ได้แก้ไขส่วนไหนครับ

ปัญหาคือ ต่อ wifi ไม่ได้ เค้าไม่ยอมจ่าย ipv4 มาให้ครับ ต้องเสียบสายแลนก่อน พอ icon internet connect แล้วถอดสายออก เอ่อ wifi ได้ซะงั้นครับ

ไม่ทราบว่าปัญหามันต้องแก้ที่จุดไหนครับ ปิดเครื่อง เปิดใหม่ก็เป็นแบบเดิมทุกครั้งเลยครับ

ขอบคุณครับ
topim

Re: งงกับ dilnk dsl-2730 ไม่จ่าย ip wifi ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 03 ม.ค. 2012 8:57 am

topim เขียน:ผมใช้เน็ท 3bb เปลี่ยน modem จากของแถม มาเป็น dlink ตัวนี้ครับ set up manual ทุกอย่างเท่าที่ผมพอเข้าใจไม่ static ip นอกนั้นก็ตามที่คู่มือ 3bb ให้มาครับ ส่วน wifi มาตรฐานของเครื่องไม่ได้แก้ไขส่วนไหนครับ

ปัญหาคือ ต่อ wifi ไม่ได้ เค้าไม่ยอมจ่าย ipv4 มาให้ครับ ต้องเสียบสายแลนก่อน พอ icon internet connect แล้วถอดสายออก เอ่อ wifi ได้ซะงั้นครับ

ไม่ทราบว่าปัญหามันต้องแก้ที่จุดไหนครับ ปิดเครื่อง เปิดใหม่ก็เป็นแบบเดิมทุกครั้งเลยครับ

ขอบคุณครับ

• โดยปกติไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ แต่ฟังดูแล้วเหมือนกำหนดการเชื่อมต่อแบบ Connect On Demand หรือเปล่าครับ ? คืออาการเหมือนจะต้องมีการร้องขอการเชื่อมต่อผ่านทาง LAN ก่อน ถึงจะเริ่มใช้งานได้อะครับ ลองดูในส่วนของ connection ว่ามีการเลือกแบบ Connect On Demand หรือเปล่านะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: งงกับ dilnk dsl-2730 ไม่จ่าย ip wifi ครับ

โพสต์โดย topim เมื่อ อังคาร 03 ม.ค. 2012 12:27 pm

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองแก้ไขตามที่พี่บอกผมครับ
topim

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear