D-link DIR-600 Port Forward ยังไงก็ไม่ผ่านครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

D-link DIR-600 Port Forward ยังไงก็ไม่ผ่านครับ

โพสต์โดย AbacuZ เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 9:42 pm

มีอุปกรณ์อยู่สองตัวดังนี้ครับ
ตัวแรก Zyxel P-660R-T1 V2 ตั้ง Bridge Mode ครับ
ตัวที่สอง D-link DIR-600 อัพ Firmware เป็น DD-WRT แล้วครับ ตั้งเป็น Router+AP ครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ผม port forward แต่ลองเช็ค port แต่ปรากฏว่า port ยังไม่ได้เปิดอ่ะครับ ไม่ทราบผมเซตค่าอะไรผิดพลาดหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ
AbacuZ

Re: D-link DIR-600 Port Forward ยังไงก็ไม่ผ่านครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 10:02 pm

AbacuZ เขียน:มีอุปกรณ์อยู่สองตัวดังนี้ครับ
ตัวแรก Zyxel P-660R-T1 V2 ตั้ง Bridge Mode ครับ
ตัวที่สอง D-link DIR-600 อัพ Firmware เป็น DD-WRT แล้วครับ ตั้งเป็น Router+AP ครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ผม port forward แต่ลองเช็ค port แต่ปรากฏว่า port ยังไม่ได้เปิดอ่ะครับ ไม่ทราบผมเซตค่าอะไรผิดพลาดหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

• ตอนนี้ที่ WAN ของ DIR-600 ได้รับ IP Address จาก ISP มาหรือยังครับ ? ถ้าได้รับ Public IP Address มาเรียบร้อยแล้ว ก็ผ่านไปยังขึ้นตอนการเช็คพอร์ทครับ

• จากนั้นนะครับ มีเทคนิคนิดนึงครับ ถ้าเราต้องการจะ forward port เบอร์ 80 ขอให้หลีกเลี่ยงนะครับ เพราะเดี๋ยวจะไปวุ่นๆ ชนกับหน้า Management ของ DD-WRT ครับ

• ตอนนี้ต้องการจะ forward port ไปยังเครื่องหรืออุปกรณ์อะไรครับ ? วิธีการคือถ้าเ็ป็นไปได้ ให้เปลี่ยนพอร์ทของของอุปกรณ์ที่เราจะ forwarding ให้เป็นพอร์ทอื่นที่ไม่ใช่ 80 นะครับ อาจจะเป็น 8080 หรือ 9999 หรืออะไรก็ได้ครับ โดยเข้าไปเปลี่ยนที่อุปกรณ์นั้นครับผม จากนั้นเมื่อเราเปลี่ยนแล้ว ก็ให้ใช้เครื่อง PC/Notebook ที่อยบู่บน LAN เดียวกันกับอุปกรณ์นั้น ลองเข้าดูด้วย port ที่เปลี่ยนไปแล้วครับ (เช่น http://192.168.1.10:8080) ถ้าเข้าได้ แสดงว่า "พอร์ทด้านในพร้อมครับ"

• จากนั้นก็ไปกำหนดกฏ Port Forwarding ที่บน DD-WRT ครับ + รวมไปถึงการทำ DDNS ให้ครบถ้วนครับ จากนั้นก็ทดสอบได้เลยครับผม ลองดูนะครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆทำไปทีละข้อ ทีละช่วงครับ เดี่ยวก็ได้ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: D-link DIR-600 Port Forward ยังไงก็ไม่ผ่านครับ

โพสต์โดย AbacuZ เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 10:25 pm

ผมขออธิบายด้วยภาพนะครับไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ ขออภัยด้วยครับ

ตอนนี้ที่ WAN ของ DIR-600 ได้รับ IP Address จาก ISP มาหรือยังครับ ? ถ้าได้รับ Public IP Address มาเรียบร้อยแล้ว ก็ผ่านไปยังขึ้นตอนการเช็คพอร์ทครับ

1.jpg (114.34 KiB) เปิดดู 12235 ครั้ง

จากนั้นนะครับ มีเทคนิคนิดนึงครับ ถ้าเราต้องการจะ forward port เบอร์ 80 ขอให้หลีกเลี่ยงนะครับ เพราะเดี๋ยวจะไปวุ่นๆ ชนกับหน้า Management ของ DD-WRT ครับ

รับทราบครับ ขอบคุณครับ

ตอนนี้ต้องการจะ forward port ไปยังเครื่องหรืออุปกรณ์อะไรครับ ? วิธีการคือถ้าเ็ป็นไปได้ ให้เปลี่ยนพอร์ทของของอุปกรณ์ที่เราจะ forwarding ให้เป็นพอร์ทอื่นที่ไม่ใช่ 80 นะครับ อาจจะเป็น 8080 หรือ 9999 หรืออะไรก็ได้ครับ โดยเข้าไปเปลี่ยนที่อุปกรณ์นั้นครับผม จากนั้นเมื่อเราเปลี่ยนแล้ว ก็ให้ใช้เครื่อง PC/Notebook ที่อยบู่บน LAN เดียวกันกับอุปกรณ์นั้น ลองเข้าดูด้วย port ที่เปลี่ยนไปแล้วครับ (เช่น http://192.168.1.10:8080) ถ้าเข้าได้ แสดงว่า "พอร์ทด้านในพร้อมครับ"

2.jpg (108.15 KiB) เปิดดู 12247 ครั้ง

จากนั้นก็ไปกำหนดกฏ Port Forwarding ที่บน DD-WRT ครับ + รวมไปถึงการทำ DDNS ให้ครบถ้วนครับ จากนั้นก็ทดสอบได้เลยครับผม ลองดูนะครับ

3.jpg (80.68 KiB) เปิดดู 12189 ครั้ง
AbacuZ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 10:33 pm

• แล้วตอนนี้ อาการที่แจ้งว่าไม่ได้ คือเป็นแบบไหนเหรอครับผม เพราะดูแล้วก็ไม่ผิดอะไรนะครับผม ? ตอนนี้ Create Dot A แล้ว join จากภายนอกได้ผ่านมั๊ยครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย AbacuZ เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 10:49 pm

sys2u เขียน:
  • แล้วตอนนี้ อาการที่แจ้งว่าไม่ได้ คือเป็นแบบไหนเหรอครับผม เพราะดูแล้วก็ไม่ผิดอะไรนะครับผม ? ตอนนี้ Create Dot A แล้ว join จากภายนอกได้ผ่านมั๊ยครับ ?

join ไม่ได้เลยครับ ลองเช็ค port ทางเว็บก็ไม่ผ่านครับ firewall ผมก็จัดการปิดเรียบร้อยแล้วครับ ต้องเซต DDNS อะไรหรือเปล่าครับ
มีภาพนึงผมสงสัยอ่ะครับ ผมเคยเปลี่ยนไปเป็น vlan1 แล้ว error ต้องรีเซต router ใหม่เลยครับ เลยไม่กล้าเปลี่ยนครับ โทษทีนะครับ ถามเยอะไปหน่อย

4.jpg (80.04 KiB) เปิดดู 12166 ครั้ง
AbacuZ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 11:56 pm

AbacuZ เขียน:
sys2u เขียน:

join ไม่ได้เลยครับ ลองเช็ค port ทางเว็บก็ไม่ผ่านครับ firewall ผมก็จัดการปิดเรียบร้อยแล้วครับ ต้องเซต DDNS อะไรหรือเปล่าครับ
มีภาพนึงผมสงสัยอ่ะครับ ผมเคยเปลี่ยนไปเป็น vlan1 แล้ว error ต้องรีเซต router ใหม่เลยครับ เลยไม่กล้าเปลี่ยนครับ โทษทีนะครับ ถามเยอะไปหน่อย

The attachment 4.jpg is no longer available

• เบื้องต้นได้เช็คว่าพอร์ทในของเรา OK หรือยังครับ ? เช่น ถ้าเราตั้ง Dot A ไว้ที่ 6115 นั้น เราสามารถทดสอบได้ดังนี้ครับ ให้เปิด Dot A ขึ้นมานะครับ จากนั้นก็ให้ใช้เครื่องที่อยู่บน LAN เดียวกับเราครับ (อาจจะต้องหาหน่อยนะครับ ไม่งั้นทดสอบลำบากครับ หรือจะใช้เครื่องเราทดสอบก้ได้นะครับ) โดยใช้คำสั่ง

โค้ด: เลือกทั้งหมด
    telnet ip_address_of_DotA_pc 6115

• ให้ใช้คำสั่งแบบนี้อะครับ โดยเปลี่ยน ip_address_of_DotA_pc = IP Address ของเครื่องที่เราจะตั้งเป็น Server ครับ เช่น เครื่องของผมเองต้องการทดสอบว่ามีพอร์ทเบอร์ 6115 เปิดหรือเปล่านะครับ ก็ใช้คำสั่งตามนี้เลยครับ (IP Address ของเครื่องผมคือ 192.168.10.124)

01.gif (8.06 KiB) เปิดดู 12127 ครั้ง

• ถ้าพอร์ทไม่เปิด จะขึ้นแบบนี้ครับ

02.gif (9.03 KiB) เปิดดู 12168 ครั้ง

• แต่ถ้าพอร์ทเปิด จะขึ้นแบบนี้ครับ

03.gif (7.92 KiB) เปิดดู 12185 ครั้ง

• ลองทดสอบก่อนนะครับว่าตอนนี้พอรืทของเราเปิดหรือยังนะครับผม ลองดูครับ :D

sys2u

โพสต์โดย AbacuZ เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ต.ค. 2011 12:43 am

เทสเรียบร้อยครับ ทำผ่านครับ แต่ก็ยัง join เกมไมได้ครับ เช็ค port ก็ยังไม่ผ่านเลยครับ ผมเช็คทางเว็บนี้อ่ะครับ http://canyouseeme.org/
AbacuZ

โพสต์โดย AbacuZ เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ต.ค. 2011 1:14 am

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากกกครับ รีเซตเครื่องก็ใช้ได้เลยครับ สงสัยจะใจร้อนไปหน่อย ขอบคุณอีกรอบครับ 55+
แก้ไขอีกรอบครับ รู้สาเหตุแล้วครับ มันติด panda security ลบออกเรียบร้อยเ่ล่นได้เลยครับ - -
AbacuZ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ต.ค. 2011 10:46 am

AbacuZ เขียน:ได้แล้วครับ ขอบคุณมากกกครับ รีเซตเครื่องก็ใช้ได้เลยครับ สงสัยจะใจร้อนไปหน่อย ขอบคุณอีกรอบครับ 55+
แก้ไขอีกรอบครับ รู้สาเหตุแล้วครับ มันติด panda security ลบออกเรียบร้อยเ่ล่นได้เลยครับ - -

• อาา ดีเลยครับผม + เห็นตอนแรกแจ้งว่าปิด firewall ไปหมดแล้ว ผมก็นึกว่าปิดพวก Anti Virus ไปหมดแล้วนะครับ เลยไม่ได้ให้เช็คตรงนี้นะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย AbacuZ เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ต.ค. 2011 1:41 pm

ขอบคุณมากๆ นะครับที่ให้ความรู้ ความช่วยเหลือ ;)
AbacuZ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear