DSL-2740B ตั้งค่า Dynamic DNS ไม่ได้ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

DSL-2740B ตั้งค่า Dynamic DNS ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย winterfall เมื่อ เสาร์ 03 ก.ย. 2011 12:52 am

กลับมาขอความช่วยเหลืออีกแล้วครับ :D

คือ ผมอยากจะควบคุม router โดยตรง ไม่ได้ควบคุมผ่านคอมฯ ที่ต่ออยู่ในเน็ตเวิร์กนั้นน่ะครับ

อย่างอยู่ต่างจังหวัด จะสั่ง รีสตาร์ท router ผ่านมือถือ Android, iOS อะไรประมาณนี้

เลยคิดว่าทำ Dynamic DNS น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

Router ตัวนี้ผมอัพ Firmware ถ้าจำไม่ผิดคงโหลดจากเว็บนอกมา เวอร์ชั่น DI_4.11

1.png (11.88 KiB) เปิดดู 3906 ครั้ง

ผมสมัคร dlinkddns.com มันให้ใส่ IP in DNS คืออะไรครับ ผมใส่ถูกรึเปล่า

หลังจากสมัครเรียบร้อยแล้ว ก็ไปที่ router ครับ

2.png (63.72 KiB) เปิดดู 3862 ครั้ง

(จากรูป) ที่ Router กรอกค่าต่างๆ Host Name, User Name, Password ใส่ครบหมด

แต่มันกด Apply ไม่ไปครับ(ช่อง Interface มันเลือกไม่ได้ ว่างเปล่า)

ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่าถึงกด Apply ไม่ไป เหมือนกรอกไม่ครบอะไรประมาณนี้ ทำยังไงดีครับ

ผมเปลี่ยน Browser ทุกยี่ห้อแล้ว IE9, Firefox 6, Chrome ไม่ได้เลย
winterfall

Re: DSL-2740B ตั้งค่า Dynamic DNS ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 04 ก.ย. 2011 9:34 pm

winterfall เขียน:กลับมาขอความช่วยเหลืออีกแล้วครับ :D

คือ ผมอยากจะควบคุม router โดยตรง ไม่ได้ควบคุมผ่านคอมฯ ที่ต่ออยู่ในเน็ตเวิร์กนั้นน่ะครับ

อย่างอยู่ต่างจังหวัด จะสั่ง รีสตาร์ท router ผ่านมือถือ Android, iOS อะไรประมาณนี้

เลยคิดว่าทำ Dynamic DNS น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

Router ตัวนี้ผมอัพ Firmware ถ้าจำไม่ผิดคงโหลดจากเว็บนอกมา เวอร์ชั่น DI_4.11

ผมสมัคร dlinkddns.com มันให้ใส่ IP in DNS คืออะไรครับ ผมใส่ถูกรึเปล่า

หลังจากสมัครเรียบร้อยแล้ว ก็ไปที่ router ครับ

(จากรูป) ที่ Router กรอกค่าต่างๆ Host Name, User Name, Password ใส่ครบหมด

แต่มันกด Apply ไม่ไปครับ(ช่อง Interface มันเลือกไม่ได้ ว่างเปล่า)

ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่าถึงกด Apply ไม่ไป เหมือนกรอกไม่ครบอะไรประมาณนี้ ทำยังไงดีครับ

ผมเปลี่ยน Browser ทุกยี่ห้อแล้ว IE9, Firefox 6, Chrome ไม่ได้เลย

• จากรูปเหมือนให้เราใส่ Interface ด้วยนะครับ แปลกดีครับ ยังไม่เคยเจอเหมือนกันนะครับ เดี่ยวลองขอไปหาคู่มือของรุ่นนี้มาเปิดก่อนนะครับ ไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับ ดูแล้วอาจจะต้องไปสร้าง interface เอาไว้ก่อนนะครับ แล้่วค่อยเอามาผูกกับ DDNS อีกทีอะครับ น่าจะเป็นในเรื่องของ Security เป็นหลักนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear