Wireless Ping Wireless กันไม่เจอ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Wireless Ping Wireless กันไม่เจอ

โพสต์โดย four44 เมื่อ อังคาร 08 มี.ค. 2011 9:26 pm

ผมใช้ rounter Wireless D-Link DSL-2640BT เป็น ตัวกระจายสัญญสาณ Wireless โดยวิธีการต่อ ใช้ Modem rounter ของ 3BB ที่แถมมาให้ (หัวเว่ย) แล้วเอาสายแลน ออก จาก Modem rounter ของ 3BB ไปยัง ฮัพ 8 port แล้ว ผมก็ลากเส้น ออก จาก ฮัพ ไป สู่ ตัวไวเรส D-Link DSL-2640BT

ปัญหาคือว่า ผมเอา โน๊ตบุคมาเชื่อต่อ เล่น อินเตอร์เน็ตได้ปรกติ แล้ว ที่ฮัพ 8 port ต่อคอมอีก สี่เครื่อง (PC ต่อ สาย Lan ) ผมใช้ไวเรส ปิงหา คอมทั้ง สี่เครื่องเจอ หมด สามรถแชร์ไฟล์ ดึงไฟล์ ได้
ตัว D-Link DSL-2640BT ผมปิด DHCP แล้ว พอเพื่อน นำโน๊ตบุค มาเชื่อต่อไวเรสอีกตัว ก็เชื่อต่อเล่นเน็ตได้ปรกติ ผมลองปิงโดยใช้โน๊ตบุค ปิงไปเครื่อง โน๊ตบุคเพื่อน กลับว่า ปิงไม่เจอ แจะแชร์ไฟล์ ก็ มองไม่เห็นกัน ทั้งๆๆ ที่ใช้ไวเรสตัวเดียวกัน แต่ถ้าเอาเครื่องเพื่อนไป ปิง คอม PC ทั้งสี่ตัว เจอ สามารถดึงไฟล์ได้ แต่ กับ ปิงหาเครื่องโน๊ตุบุคผม ไม่เจอ ผมก็ไม่เข้าใจ ว่าเป็นเพราะอะไร ต้องไปเซตตัวไหนเพิ่มเติมหรือเปล่าคับ ผมลองใช้ iPhone ต่อไวเรส แล้ว ปิง หาเครื่อง โน๊ตบุคทั้ง สองเครื่อง ก็ไม่พบ สาเหตุเกิดจากอะไรครับ :D :D :D
four44

Re: Wireless Ping Wireless กันไม่เจอ

โพสต์โดย four44 เมื่อ พุธ 09 มี.ค. 2011 2:52 pm

สงใสท่าจะแฮ่ว แล่วเรา
four44

Re: Wireless Ping Wireless กันไม่เจอ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 09 มี.ค. 2011 3:37 pm

four44 เขียน:ผมใช้ rounter Wireless D-Link DSL-2640BT เป็น ตัวกระจายสัญญสาณ Wireless โดยวิธีการต่อ ใช้ Modem rounter ของ 3BB ที่แถมมาให้ (หัวเว่ย) แล้วเอาสายแลน ออก จาก Modem rounter ของ 3BB ไปยัง ฮัพ 8 port แล้ว ผมก็ลากเส้น ออก จาก ฮัพ ไป สู่ ตัวไวเรส D-Link DSL-2640BT

ปัญหาคือว่า ผมเอา โน๊ตบุคมาเชื่อต่อ เล่น อินเตอร์เน็ตได้ปรกติ แล้ว ที่ฮัพ 8 port ต่อคอมอีก สี่เครื่อง (PC ต่อ สาย Lan ) ผมใช้ไวเรส ปิงหา คอมทั้ง สี่เครื่องเจอ หมด สามรถแชร์ไฟล์ ดึงไฟล์ ได้
ตัว D-Link DSL-2640BT ผมปิด DHCP แล้ว พอเพื่อน นำโน๊ตบุค มาเชื่อต่อไวเรสอีกตัว ก็เชื่อต่อเล่นเน็ตได้ปรกติ ผมลองปิงโดยใช้โน๊ตบุค ปิงไปเครื่อง โน๊ตบุคเพื่อน กลับว่า ปิงไม่เจอ แจะแชร์ไฟล์ ก็ มองไม่เห็นกัน ทั้งๆๆ ที่ใช้ไวเรสตัวเดียวกัน แต่ถ้าเอาเครื่องเพื่อนไป ปิง คอม PC ทั้งสี่ตัว เจอ สามารถดึงไฟล์ได้ แต่ กับ ปิงหาเครื่องโน๊ตุบุคผม ไม่เจอ ผมก็ไม่เข้าใจ ว่าเป็นเพราะอะไร ต้องไปเซตตัวไหนเพิ่มเติมหรือเปล่าคับ ผมลองใช้ iPhone ต่อไวเรส แล้ว ปิง หาเครื่อง โน๊ตบุคทั้ง สองเครื่อง ก็ไม่พบ สาเหตุเกิดจากอะไรครับ :D :D :D

อันดับแรกก่อนเลยครับ ลองเช็ค IP Address , Sub net , Gateway ของเครื่องนั้น ไม่ว่าจะเป็นแบบ LAN หรือ แบบ ไร้สายว่าอยู่ใน Gateway เดียวกันหรือเปล่าก่้อนนะครับ
ต่อมาลองดู Firewall ของคอมก่อนว่าปิดหรือยังนะครับ
ลองเอา notbook ต่อเป็นแบบแลนดูก่อนครับว่า เจอไหม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย four44 เมื่อ พุธ 09 มี.ค. 2011 6:22 pm

ผม ได้ ทำ ตาม ที่บอก แล้ว น่ะครับ ลองใช้สายแลน ต่อ กลับ พบ ว่า ปิงเจอ ครับ สามารถ ดึงไฟล์ ที่โน๊ตบุคอีกเครื่องได้เลย ครับ แล้ว ลอง สลับ เอา สายแลน ไป เสียบโน๊ตบุค เพื่อนผม กลับ ดึงไฟลได้เหมือนกัน แต่ ผม ก็ พยาม ลอง ไวเรส ปิง ไวเรส อีก รอบ หนึ่ง กลับไม่เห็นเหมือนเดิม ผมลืมบอกไป ว่า ผมตั้ง ตัว ปล่อยไวเรส ให้ กำหนด MAC Filtering ไว้ ด้วย ครับ ไม่รู้ ว่าเกี่ยวกัน หรือ เปล่าว ครับ
four44

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 09 มี.ค. 2011 7:51 pm

four44 เขียน:ผม ได้ ทำ ตาม ที่บอก แล้ว น่ะครับ ลองใช้สายแลน ต่อ กลับ พบ ว่า ปิงเจอ ครับ สามารถ ดึงไฟล์ ที่โน๊ตบุคอีกเครื่องได้เลย ครับ แล้ว ลอง สลับ เอา สายแลน ไป เสียบโน๊ตบุค เพื่อนผม กลับ ดึงไฟลได้เหมือนกัน แต่ ผม ก็ พยาม ลอง ไวเรส ปิง ไวเรส อีก รอบ หนึ่ง กลับไม่เห็นเหมือนเดิม ผมลืมบอกไป ว่า ผมตั้ง ตัว ปล่อยไวเรส ให้ กำหนด MAC Filtering ไว้ ด้วย ครับ ไม่รู้ ว่าเกี่ยวกัน หรือ เปล่าว ครับ

• ถ้ากำหนด MAC Filter ก้แสดงว่าเครื่อง Notebook ที่มาเกาะจะต้องมี MAC Address ที่ยอมให้เข้าใช้งานกำหนดที่ AP ก่อนนะครับ ตอนนี้เป็นแบบนั้นอยู่หรือเปล่าครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย four44 เมื่อ พุธ 09 มี.ค. 2011 8:17 pm

ใช่ ครับ ถ้าจะมีอุปกรณ์ ที่จะมาเชื่อม ต่อ ไวเรส ผม ต้อง เอา Mac Address ของ อุปกรณ์ ชิ้นนั้น ทำการ แอดเข้าไปในตัวปล่อยสันญานไวเรสก่อน ครับ ถึงจะทำการเชื่อมต่อได้
four44

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 10 มี.ค. 2011 1:49 pm

four44 เขียน:ใช่ ครับ ถ้าจะมีอุปกรณ์ ที่จะมาเชื่อม ต่อ ไวเรส ผม ต้อง เอา Mac Address ของ อุปกรณ์ ชิ้นนั้น ทำการ แอดเข้าไปในตัวปล่อยสันญานไวเรสก่อน ครับ ถึงจะทำการเชื่อมต่อได้

• อืมมม แปลกดีนะครับ เปมือนมันมีการทำ Isolation อยุ่อะครับ ผมไม่แน่ใจว่าตัว D-Link มันทำงานแบบนี้ด้วยหรือเปล่านะครับ ก้คือมันจะแยก Wireless ออกมาไม่ให้ไปเจอกับ แบบสายนะครับ + เอาแบบนี้ละกันนะครับ ลองกด RESET D-Link ไป 30 วินาที เพื่อ clear ค่า config ต่างๆ ออกไปให้หมดก่อนนะครับ แล้วลองติดตั้งอีกทีนะครับผม

sys2u
Administrator

โพสต์โดย four44 เมื่อ พฤหัสฯ. 10 มี.ค. 2011 3:53 pm

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะ นำ
four44

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear