D-link DI-LB604

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

D-link DI-LB604

โพสต์โดย wildarms เมื่อ ศุกร์ 03 ก.ย. 2010 3:04 pm

ผมเซ็ตให้เน็ต 2เส้น มารวมกัน นะครับ ผมใช้เน็ต ของ TOT 6/1 กับ cat 4/1 ตอนผมไปซื้อผมบอกเข้า ตัวที่ทำให้เน็ต2เส้น รวม กัน 6/1 MB +4/1 MB = 10/2 MB แล้วก็สามารถกำหนด ความเร็วเน็ตของแต่ ละเครื่องด้วยนะครับ
wildarms

Re: D-link DI-LB604

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 03 ก.ย. 2010 4:51 pm

wildarms เขียน:ผมเซ็ตให้เน็ต 2เส้น มารวมกัน นะครับ ผมใช้เน็ต ของ TOT 6/1 กับ cat 4/1 ตอนผมไปซื้อผมบอกเข้า ตัวที่ทำให้เน็ต2เส้น รวม กัน 6/1 MB +4/1 MB = 10/2 MB แล้วก็สามารถกำหนด ความเร็วเน็ตของแต่ ละเครื่องด้วยนะครับ

• อันนี้ต้องการ ถามเรื่องอะไรอะครับผม ????
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย wildarms เมื่อ เสาร์ 04 ก.ย. 2010 8:38 am

sys2u เขียน:
wildarms เขียน:ผมเซ็ตให้เน็ต 2เส้น มารวมกัน นะครับ ผมใช้เน็ต ของ TOT 6/1 กับ cat 4/1 ตอนผมไปซื้อผมบอกเข้า ตัวที่ทำให้เน็ต2เส้น รวม กัน 6/1 MB +4/1 MB = 10/2 MB แล้วก็สามารถกำหนด ความเร็วเน็ตของแต่ ละเครื่องด้วยนะครับ

• อันนี้ต้องการ ถามเรื่องอะไรอะครับผม ????

วิธีเซ็ตนะ ครับ
wildarms

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 04 ก.ย. 2010 2:07 pm

wildarms เขียน:

วิธีเซ็ตนะ ครับ

• ตัว LB604 ก็กำหนดไม่ยากนะครับ เ้ขาไปที่เมนู Load Balanced แล้วก็เลือก Enable ตามรูปครับ อุปกรณ์ก็จะทำงานป็น Load Balanced Mode ให้แล้วนะครับ

lb604.gif (95.85 KiB) เปิดดู 10915 ครั้ง

• ส่วนเรื่องควบคุมความเร็วนั้นดูแล้วตัว LB604 ไม่น่าจะมีนะครับผม ไม่แน่ใจว่าทางร้านที่ซื้อมาเค้าแนะนำถูกต้องหรือเปล่าอะครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย wildarms เมื่อ เสาร์ 04 ก.ย. 2010 2:23 pm

• ตัว LB604 ก็กำหนดไม่ยากนะครับ เ้ขาไปที่เมนู Load Balanced แล้วก็เลือก Enable ตามรูปครับ อุปกรณ์ก็จะทำงานป็น Load Balanced Mode ให้แล้วนะครับ

• ส่วนเรื่องควบคุมความเร็วนั้นดูแล้วตัว LB604 ไม่น่าจะมีนะครับผม ไม่แน่ใจว่าทางร้านที่ซื้อมาเค้าแนะนำถูกต้องหรือเปล่าอะครับ ?

คนขายเข้าบอกว่าได้นะครับ ผมก็ไม่ค่อย รู้นะ เห็นคนขาย หมุนๆ กล่องดูแล้ว บอกว่าตัวนี้มี bandwidth ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร แล้วมีรุ่นไหนบ้างครับที่สามารถ ควบคุมความเร็วเน็ตได้ด้วยนะครับ
wildarms

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 04 ก.ย. 2010 3:33 pm

คนขายเข้าบอกว่าได้นะครับ ผมก็ไม่ค่อย รู้นะ เห็นคนขาย หมุนๆ กล่องดูแล้ว บอกว่าตัวนี้มี bandwidth ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร แล้วมีรุ่นไหนบ้างครับที่สามารถ ควบคุมความเร็วเน็ตได้ด้วยนะครับ

sys2u

โพสต์โดย wildarms เมื่อ เสาร์ 04 ก.ย. 2010 5:18 pm

loading share ต้องตั้งไว้ที่ 50 เหรอ ครับ แล้วถ้าตั้งเป็นค่าอื่น จะได้ผลยังไงบ้างเหรอครับ
wildarms

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 04 ก.ย. 2010 5:47 pm

wildarms เขียน:loading share ต้องตั้งไว้ที่ 50 เหรอ ครับ แล้วถ้าตั้งเป็นค่าอื่น จะได้ผลยังไงบ้างเหรอครับ

• แล้วแต่เรากำหนดครับ ตัวเลขนี้หมายถึงเราต้องการที่จะให้ WAN ทำงานกี่ % ครับผม

sys2u

โพสต์โดย wildarms เมื่อ จันทร์ 06 ก.ย. 2010 3:45 pm

wildarms เขียน:loading share ต้องตั้งไว้ที่ 50 เหรอ ครับ แล้วถ้าตั้งเป็นค่าอื่น จะได้ผลยังไงบ้างเหรอครับ

• แล้วแต่เรากำหนดครับ ตัวเลขนี้หมายถึงเราต้องการที่จะให้ WAN ทำงานกี่ % ครับผม

ตัว LB ตั้งมาให้นี้ wan1-2 50% นี้ ถ้าเน็ต 4/1 MB 6/1 MB จะ เหลือแค่ 2 MB/512 KB 3 MB/512 KB แบบนี้ใช้มั้ยครับ

Bytes Tx + Rx
Packets Tx + Rx
Sessions Established
แล้วคำสั่งพวกนี้ คือไรเหรอครับ

Load Balance นี้ มีแค่ 2 wan กะ 7 wan เหรอครับ พอดีสายเน็ตบ้าน ผม มันมี 3 เส้น
นอกจากตัว Load Balance แล้วมี อุปกรณ์ ไรอีกหรือป่าวครับ ที่ สามารถควบคุม bandwidth มั้ยครับ
wildarms

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 ก.ย. 2010 7:04 pm

ตัว LB ตั้งมาให้นี้ wan1-2 50% นี้ ถ้าเน็ต 4/1 MB 6/1 MB จะ เหลือแค่ 2 MB/512 KB 3 MB/512 KB แบบนี้ใช้มั้ยครับ

Bytes Tx + Rx
Packets Tx + Rx
Sessions Established
แล้วคำสั่งพวกนี้ คือไรเหรอครับ

• ไม่ใช่ครับผม ค่า % ที่กำหนดไปนั้นจะทำงานร่วมกับค่า Load Balance Base on : ที่อยู่ทางด้านบนครับ เช่น
    1. ถ้าเราเลือกเป็น Bytes Tx+Rx จะหมายถึงว่าอุปกรณ์จะพิจารณา "ปริมาณของข้อมูลทั้งในส่วนของ Tx (ภาคส่งข้อมูล) และ Rx (ภาครับข้อมูล) ที่กำลังวิ่งเข้ามาที่ LB604" โดยถ้าเราใส่ % เข้าไปนั้น อุปกรณ์ก็จะแบ่งข้อมูลที่วิ่งเข้ามาให้ปริมาณออกตามตามสัดส่วนครับ

2. ถ้าเราเลือกเป็น Packets Tx+Rx จะหมายถึงว่าอุปกรณ์จะพิจารณา "จำนวนของ Packet ของข้อมูลทั้งในส่วนของ Tx (ภาคส่งข้อมูล) และ Rx (ภาครับข้อมูล) ที่กำลังวิ่งเข้ามาที่ LB604 โดยจะไม่พิจารณาถึงปริมาณของข้อมูลครับ" โดยถ้าเราใส่ % เข้าไปนั้น อุปกรณ์ก็จะแบ่งข้อมูลในรูปแบบของ packet ซึ่งจะมีขนาดใหญ่บ้าง เล็กบ้าง ผสมๆ กันไปตามประเภทของข้อมูลที่วิ่งอยู่ให้ออกตามตามสัดส่วนครับ

3. ถ้าเราเลือกเป็น Session Established จะหมายถึงว่าอุปกรณ์จะพิจารณา "จำนวน Session ที่ถูกสร้างขึ้นมาจากเครื่อง PC ที่อยู่ภายในกับเครื่อง Server ปลายทางซึ่งอยู่ภายนอก ที่วิ่งผ่านมาบน LB604 โดยจะไม่พิจารณาถึงปริมาณของข้อมูล + จำนวนของ Packet ครับ" โดยถ้าเราใส่ % เข้าไปนั้น อุปกรณ์ก็จะแบ่งข้อมูลในรูปแบบของ Session ซึ่งจะมี Session ที่กำลังดางน์โหลดข้อมูลขนาดใหญ่ หรือกำลังเปิดเว็บขนาดเล็ก ผสมๆ กันไปตามสัดส่วนครับ

Load Balance นี้ มีแค่ 2 wan กะ 7 wan เหรอครับ พอดีสายเน็ตบ้าน ผม มันมี 3 เส้น
นอกจากตัว Load Balance แล้วมี อุปกรณ์ ไรอีกหรือป่าวครับ ที่ สามารถควบคุม bandwidth มั้ยครับ

• มีแบบ 4 WANs ก็มีครับ แต่อาจจะต้องเช็คสินค้าหน่อนครับ เพราะว่าสินค้าเข้ามาแต่ละครั้งค่อนข้างน้อยครับ -> Tactio ALTERA-LB141 - 1-Port Load Balancing Router, 4 Internet Ports

• ส่วนอุปกรณ์ที่ควบคุมความเร็วเป็นความสามารถในตัวอุปกรณ์ของ router ทั่วไปอยู่แล้วครับ จะเขียนไว้ที่ข้างกล่องหรือดูรายละเอียดใน datasheet ก็จะพบครับผม แต่ในกรณีของคุณ "wildarms" เนื่องจากทางร้านที่ซื้อมาเค้าไม่ชัวร์กับ sepcification แต่ดันไปบอกว่ามีอะครับ มันเลยเป็นอย่างนี้ครับผม

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear