ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ เกี่ยวกับ LoadBalance - DI-LB604

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ เกี่ยวกับ LoadBalance - DI-LB604

โพสต์โดย myfusion เมื่อ เสาร์ 22 ส.ค. 2009 5:54 pm

ปัญหามีอยู่ว่า ตอนนี้ผมใช้ Net 2 เส้น 2WAN (Load Balance) DI-LB604
จึงทำให้ขาออก เป็นสอง Ip Random สลับกัน ทีนี้เวลาผมทำงาน
ต้อง Login เข้า ControlPanel บางอันจะเป็น Https อันนี้ไม่ค่อยเป็นปัญหา
แต่จะมีปัญหาหนักๆ คือ เวลา Login เข้า Admin

Ex. http://www.localhost.com:2222

เวลาจะทำงานกดเข้าใช้หน้าอื่น จะต้อง Login ใหม่ตลอดเลยถ้า IP เปลี่ยน
กดไปหน้าไหนต้อง Login ใหม่ตลอด ไม่เป็นอันทำงาน

มีวิธีเซทแบบให้จำไว้ว่า ถ้าเข้าที่ Url นี้ Port นี้ ให้ออกเป็นแค่ 1 WAN ได้รึเปล่าครับ
คืออยากให้ขาออกเป็น IP เดียวไม่รู้ทำได้ไหม รบกวนแนะนำทีครับ

ขอบคุณมากครับ
myfusion

Re: ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ เกี่ยวกับ LoadBalance - DI-LB604

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 22 ส.ค. 2009 9:00 pm

myfusion เขียน:ปัญหามีอยู่ว่า ตอนนี้ผมใช้ Net 2 เส้น 2WAN (Load Balance) DI-LB604
จึงทำให้ขาออก เป็นสอง Ip Random สลับกัน ทีนี้เวลาผมทำงาน
ต้อง Login เข้า ControlPanel บางอันจะเป็น Https อันนี้ไม่ค่อยเป็นปัญหา
แต่จะมีปัญหาหนักๆ คือ เวลา Login เข้า Admin

Ex. http://www.localhost.com:2222

เวลาจะทำงานกดเข้าใช้หน้าอื่น จะต้อง Login ใหม่ตลอดเลยถ้า IP เปลี่ยน
กดไปหน้าไหนต้อง Login ใหม่ตลอด ไม่เป็นอันทำงาน

มีวิธีเซทแบบให้จำไว้ว่า ถ้าเข้าที่ Url นี้ Port นี้ ให้ออกเป็นแค่ 1 WAN ได้รึเปล่าครับ
คืออยากให้ขาออกเป็น IP เดียวไม่รู้ทำได้ไหม รบกวนแนะนำทีครับ

• การทำงานเป็น function ที่เราเรียกว่า 'Protocol Binding' ครับ ซึ่งในอุปกรณ์ D-Link LB-604 จะไม่ได้มีมาด้วย แต่ในอุปกรณ์ Linsys RV042 จะมีการทำงานติดตั้งมาด้วยครับ ส่วนวิธีการแก้ปัญหานั้นจะต้อง Bind Server ที่เราต้องการจะใช้งานให้ออก WAN1 หรือ WAN2 เท่านั้น

• การกำหนด Protocol Bingind ใน D-Link LB-604 ให้เข้าไปที่หน้าเมนู 'Advanced -> Host Network Binding' จากนั้นกำหนดให้ Server ที่เราต้องการเข้าใช้งานให้ออกไปยัง WAN1 หรือ WAN2 ตามต้องการครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ เกี่ยวกับ LoadBalance - DI-LB604

โพสต์โดย myfusion เมื่อ เสาร์ 22 ส.ค. 2009 10:10 pm

ใช่อันนี้รึเปล่าครับ ต้องใส่รายละเอียดปลายทางรึเปล่าครับ

ตอนใช้ Linsys RV042 ใช่ได้ดีไม่มีปัญหาเรื่อง Login (ช่างเขา Set ให้)
แต่ช่วงหลังตัว DLink มันดับบ่อยเลยต้องเปลี่ยนเอามาใช้ที่บ้านแทน
Port ที่ใช้ก็จะเป็น 2222 ทำงานไม่ได้เลยตอนนี้ กะว่าถ้าเซทไม่ได้ คงต้องพึ่ง proxy แทน

myfusion

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 22 ส.ค. 2009 11:46 pm

myfusion เขียน:

ใช่อันนี้รึเปล่าครับ ต้องใส่รายละเอียดปลายทางรึเปล่าครับ

ตอนใช้ Linsys RV042 ใช่ได้ดีไม่มีปัญหาเรื่อง Login (ช่างเขา Set ให้)
แต่ช่วงหลังตัว DLink มันดับบ่อยเลยต้องเปลี่ยนเอามาใช้ที่บ้านแทน
Port ที่ใช้ก็จะเป็น 2222 ทำงานไม่ได้เลยตอนนี้ กะว่าถ้าเซทไม่ได้ คงต้องพึ่ง proxy แทน

• ใช่ครับ เราก็กำหนดค่าตามต้องการได้เลยครับ

- Source IP: เครื่อง PC ของเราที่ต้องการจะผูกกับกฏนี้
    - Destination IP : เลือกว่าจะเป็น Subnet หรือ IP Address (เลือกว่าเครื่องปลายทางจะเป็นกลุ่มหรือเป็นเครื่องเดี่ยว)
    - IP Address / Subnet Mask : กำหนด IP Address และ Subnet Mask ของกลุ่มหรือเครื่องปลายทาง
    - Protocol : ในกรณีนี้เลือกเป็น ALL ไปก็ได้ครับ (TCP และ UDP)
    - Port Range : 2222-2222 (ตามที่ต้องการ)
    - WAN : กำหนดว่าจะให้ออก WAN1 หรือ WAN2 ครับ

เท่านี้ละครับ ก็น่าจะใช้ได้เลยครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย myfusion เมื่อ อาทิตย์ 23 ส.ค. 2009 12:14 am

ตอนนี้ใช้ได้แล้ว ทำงานได้เสียที เซทตามนี้เลย เพื่อมีคนที่ set ไม่เป็น (แบบผม)

ขอบคุณ คุณ sys2u อีกครั้งครับ ถามมาหลายที่แล้วเพิ่งได้คำตอบ :geek: :geek:
myfusion

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear