สงสัยครับ เรื่อง DDNS ในกล้อง Camera ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์กล้องไอพี
ทั้งแบบสายและไร้สาย และกล้องวงจรปิด (CCTV)

สงสัยครับ เรื่อง DDNS ในกล้อง Camera ครับ

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ อาทิตย์ 01 ก.พ. 2009 3:40 am

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมในกล้องจึงต้องมี DDNS เพราะเวลาทำ ก็ทำ ผ่าน อุปกรณ์ที่เป็น Gateway อยู่แล้วเช่น ADSL MODEM , Adsl Wireless Router , Modem ROuter อยู่แล้ว น่าจะมี่แค่ Http Port , Video Port ก็พอ หรือว่าใส่ทั้งที่ Gateway และ Camera เลยจะดีกว่า แต่ที่ผมทำ ๆ มาทั้ง D-Link , Linksys , Planet , ผมก็ปิด Function DDNS ใน Camera ออกไปเป็น Disable ก็ยังเข้าใจ หรือ ผมเปิด Enable ก็ยังเข้าใจเหมือนกัน แต่ช่วงหลังนี้ผมใส่ทั้งที่กล้อง และที่ Gateway เลยกันพลาดครับ หรือ ผู้ผลิตเข้าทำมาเพื่อกันพลาดจริง ๆ อย่างที่ผมคิดเอาเอง รบกวนด้วยครับ
tonsilver

Re: สงสัยครับ เรื่อง DDNS ในกล้อง Camera ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 01 ก.พ. 2009 10:16 am

tonsilver เขียน:ผมไม่เข้าใจว่าทำไมในกล้องจึงต้องมี DDNS เพราะเวลาทำ ก็ทำ ผ่าน อุปกรณ์ที่เป็น Gateway อยู่แล้วเช่น ADSL MODEM , Adsl Wireless Router , Modem ROuter อยู่แล้ว น่าจะมี่แค่ Http Port , Video Port ก็พอ หรือว่าใส่ทั้งที่ Gateway และ Camera เลยจะดีกว่า แต่ที่ผมทำ ๆ มาทั้ง D-Link , Linksys , Planet , ผมก็ปิด Function DDNS ใน Camera ออกไปเป็น Disable ก็ยังเข้าใจ หรือ ผมเปิด Enable ก็ยังเข้าใจเหมือนกัน แต่ช่วงหลังนี้ผมใส่ทั้งที่กล้อง และที่ Gateway เลยกันพลาดครับ หรือ ผู้ผลิตเข้าทำมาเพื่อกันพลาดจริง ๆ อย่างที่ผมคิดเอาเอง รบกวนด้วยครับ

1. การทำงานของ DDNS บนอุปกรณ์ IP Camera เป็นการทำงานแบบเดียวกับการทำงานที่อยู่บนอุปกรณ์ Gateway อย่างที่คุณ 'tonsilver' กำหนดบน ADSL Modem/ADSL Wireless Router ดังนั้นเราจึงกำหนดที่อุปกรณ์ไหนก็ได้ ไม่จำเป็นที่จะต้องกำหนดทั้ง 2 ตัวครับ

2. เหตุผลที่อุปกรณ์ IP Camera สามารถให้กำหนด DDNS ได้ด้วยนั้น เพียงเพื่อรองรับในกรณีที่อุปกรณ์ Gateway หรือเครื่อง Server ที่เชื่อมต่อกับ Internet ไม่มีฟังก์ชั่นการทำงาน DDNS แต่ที่สำคัญจริงๆ นั่นก็คือการทำ Port Forwarding ที่จะต้องทำบนอุปกรณ์ Gateway อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สงสัยครับ เรื่อง DDNS ในกล้อง Camera ครับ

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ อาทิตย์ 01 ก.พ. 2009 1:29 pm

ขอบคุณครับ
tonsilver

โพสต์โดย mumooo เมื่อ จันทร์ 16 ก.พ. 2009 11:44 pm

sys2u เขียน:
tonsilver เขียน:ผมไม่เข้าใจว่าทำไมในกล้องจึงต้องมี DDNS เพราะเวลาทำ ก็ทำ ผ่าน อุปกรณ์ที่เป็น Gateway อยู่แล้วเช่น ADSL MODEM , Adsl Wireless Router , Modem ROuter อยู่แล้ว น่าจะมี่แค่ Http Port , Video Port ก็พอ หรือว่าใส่ทั้งที่ Gateway และ Camera เลยจะดีกว่า แต่ที่ผมทำ ๆ มาทั้ง D-Link , Linksys , Planet , ผมก็ปิด Function DDNS ใน Camera ออกไปเป็น Disable ก็ยังเข้าใจ หรือ ผมเปิด Enable ก็ยังเข้าใจเหมือนกัน แต่ช่วงหลังนี้ผมใส่ทั้งที่กล้อง และที่ Gateway เลยกันพลาดครับ หรือ ผู้ผลิตเข้าทำมาเพื่อกันพลาดจริง ๆ อย่างที่ผมคิดเอาเอง รบกวนด้วยครับ

1. การทำงานของ DDNS บนอุปกรณ์ IP Camera เป็นการทำงานแบบเดียวกับการทำงานที่อยู่บนอุปกรณ์ Gateway อย่างที่คุณ 'tonsilver' กำหนดบน ADSL Modem/ADSL Wireless Router ดังนั้นเราจึงกำหนดที่อุปกรณ์ไหนก็ได้ ไม่จำเป็นที่จะต้องกำหนดทั้ง 2 ตัวครับ

2. เหตุผลที่อุปกรณ์ IP Camera สามารถให้กำหนด DDNS ได้ด้วยนั้น เพียงเพื่อรองรับในกรณีที่อุปกรณ์ Gateway หรือเครื่อง Server ที่เชื่อมต่อกับ Internet ไม่มีฟังก์ชั่นการทำงาน DDNS แต่ที่สำคัญจริงๆ นั่นก็คือการทำ Port Forwarding ที่จะต้องทำบนอุปกรณ์ Gateway อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ

1.งั้นก็ใส่ DDNS ที่ตัวไหนก้ได้คือกล้อง หรือ Router ใช่ไหมครับ
2.ถ้าใส่ที่Router ผมเข้าใจว่า เวลาจะเข้ามาต้องรู้ ip จริง แต่มันเป็นแบบ ไดนามิค จรึงต้องฝากไว้ที่ DDNS เพื่อให้มันอัพเดท แล้วต่อมาก็คือการ ทำ port FW มาที่กล้องก็คือการเปิดพอท เช่น 9000 ที่ตัว Router โดยมันจะมาตรงกับ กล้องีท่เปิดไว้จรึงสามารถใช้ได้
ทีนี้สงสัยว่าถ้าใส่ที่กล้องอย่างเดียว เราจะพิมเข้ามาได้ไงครับ เพราะเป็น IP แบบ private ที่ lan อะครับ พิมชื่อที่ฝากไว้กะกล้องแล้วมันจะเข้ามาได้หรอครับ (ตัว Router ไม่ฝาก Dns)
3.ตอนนี้มี Router+modem Dlink dsl 2542B ip 192.168.1.1
โดยผมทำ DDNS แล้ว ต่อมาผมทำฟังชั่น port FW แต่มันเขียนว่า Virtual server ผมดุแล้วมันคงอันเดียวกันแต่ที่สงสัยมีดังนี้ครับ
Fuction virtual server
Custom service _______ << ชื่อ ใช่ไหมครับ
Server Ip 192.168.1.____ <<< ใส่อาไรครับ งงมาก ใส่ได้ทุกค่า ยกเว้น 192.168.1.1 (มันขึ้น interval can,t equal ip )
External port ________ protocal ______ Internal port___________ remote ip <<<<< คือ ip กล้องใช่ไหมครับ
สรุป server ip คืออะไรครับ
mumooo

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 17 ก.พ. 2009 12:54 am

1.งั้นก็ใส่ DDNS ที่ตัวไหนก้ได้คือกล้อง หรือ Router ใช่ไหมครับ

1. ถูกต้องครับ กำหนด DDNS ที่ไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าใส่ที่กล้อง IP Camera อย่างเดียวก็ไม่สามารถใช้งานได้ เพราะไม่ได้ทำ Port Forwarding จากภายนอกเข้าไปยังตัวกล้องครับ

2.ถ้าใส่ที่Router ผมเข้าใจว่า เวลาจะเข้ามาต้องรู้ ip จริง แต่มันเป็นแบบ ไดนามิค จรึงต้องฝากไว้ที่ DDNS เพื่อให้มันอัพเดท แล้วต่อมาก็คือการ ทำ port FW มาที่กล้องก็คือการเปิดพอท เช่น 9000 ที่ตัว Router โดยมันจะมาตรงกับ กล้องที่เปิดไว้จรึงสามารถใช้ได้
  2. เข้าใจถูกต้องเป๊ะเลยครับ :D

ทีนี้สงสัยว่าถ้าใส่ที่กล้องอย่างเดียว เราจะพิมเข้ามาได้ไงครับ เพราะเป็น IP แบบ private ที่ lan อะครับ พิมชื่อที่ฝากไว้กะกล้องแล้วมันจะเข้ามาได้หรอครับ (ตัว Router ไม่ฝาก Dns)

3. อธิบายได้แบบนี้ การที่เราจะใช้งานกล้อง IP Camera แบบใช้ DDNS นั้น จะต้องถึงพร้อมด้วยองค์ประกอบ 3 ประการดังนี้

• กำหนด DDNS - Dynamic DNS จะกำหนดที่กล้อง IP Camera หรืออุปกรณ์ Router ก็ได้ตามสะดวก หรือจะกำหนดทั้ง 2 อุปกรณ์ก็ยังได้ครับ (แต่ไม่แนะนำให้ทำทั้งคู่ เพราะในกรณีที่อุปกรณ์ทั้งสอง Update DDNS ไม่พร้อมกันอาจจะเกิดปัญหาการใช้งานนิดหน่อย)

• กำหนด Port Forwarding - หรือถ้าเป็น D-Link จะใช้คำศัพท์ว่า 'Virtual Server / Virtual Host' จะต้องทำที่อุปกรณ์ที่เป็น Gateway/Router โดย mapping External Port กับ Internal Port ของ IP Camera ให้ถูกต้องครับ

• เข้าใช้งานด้วย DDNS/External Port - เวลาเข้าใช้งานจากภายนอก เราสามารถใช้ DDNS ที่กำหนดไว้ พร้อมทั้งระบุพอร์ทที่เราได้กำหนดไว้ในอุปกรณ์ Router/Gateway ได้ทันทีครับ

3.ตอนนี้มี Router+modem Dlink dsl 2542B ip 192.168.1.1
    โดยผมทำ DDNS แล้ว ต่อมาผมทำฟังชั่น port FW แต่มันเขียนว่า Virtual server ผมดุแล้วมันคงอันเดียวกันแต่ที่สงสัยมีดังนี้ครับ
    Fuction virtual server
    Custom service _______ << ชื่อ ใช่ไหมครับ

4. กำหนดอะไรก็ได้ตามต้องการครับ เช่น MyIPCamera เป็นต้น

Server Ip 192.168.1.____ <<< ใส่อาไรครับ งงมาก ใส่ได้ทุกค่า ยกเว้น 192.168.1.1 (มันขึ้น interval can,t equal ip )

5. IP Address ของกล้อง IP Camera ที่อยู่ภายใน Private Network ของเรา เช่น 192.168.1.xx และที่ไม่สามารถกำหนดเป็น 192.168.1.1 เพราะว่าน่าจะเป็น IP Address ของ DSL-2542B ครับ

External port ________ protocal ______ Internal port___________ remote ip <<<<< คือ ip กล้องใช่ไหมครับ
    สรุป server ip คืออะไรครับ

6. External Port คือพอร์ทภายนอกที่เราต้องการให้ข้างนอกเห็น เช่น 9000 ดังนั้นเวลาเราเข้าใช้งานจากอินเทอร์เน็ตภายนอกจะต้องพิมพ์ว่า 'http://mycamera.dyndns.info:9000'

7. Protocol คือ โปรโตคอลในการรับ-ส่งภาพและเสียงของกล้อง โดยปกติจะใช้ TCP เป็นหลักหรือกำหนดเป็น 'ALL' ก็ได้ครับ

8. Internal Port คือพอร์ทภายในที่ 'เปิดใช้งานจริง' ของ IP Camera เช่น 80 เป็นต้น (สามารถตรวจสอบได้จากการติดตั้ง IP Camera ครับ)

9. ลองเปิดคู่มือ User Manual ที่มีล่าสุดน่าจะไม่ใช่ version เดียวกับคุณ 'mumooo' ใช้งานอยู่ เพราะปรับช่องการใช้งานให้ง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

DSL-2542B + Port Forwarding
    dsl-2542b-pf.gif (38.24 KiB) เปิดดู 17463 ครั้ง

ลองดูนะครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย thawatchai30 เมื่อ อังคาร 10 ก.ค. 2012 9:56 pm

สวัสด่ีครับทีมงาน sys2u ครับ คือผมมีเรื่องมารบกวนหน่อยครับ ผมอยากทราบว่าถ้าเราอยากเข้าไปจัดการกับเราท์เตอร์ของเราแบบออนไลน์ครับต้องทำง
เช่นผมอยู่ที่ modem อยู่ที่ กทม. แต่วันหนึ่งต้องเดินทางไปพัทยา แต่อยากเข้ามาเช็ดดูเราท์เตอร์ของเรา เหมือนกับทีเข้ามาดูกล้องdvr ที่ set ผ่าน dyndns อ่ะครับ ไม่ทราบว่วาต้องทำยังไงครับ ขอละเอียดนึกนึงนะครับ
ขอบคุณครับ
thawatchai30

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 11 ก.ค. 2012 11:33 am

thawatchai30 เขียน:สวัสด่ีครับทีมงาน sys2u ครับ คือผมมีเรื่องมารบกวนหน่อยครับ ผมอยากทราบว่าถ้าเราอยากเข้าไปจัดการกับเราท์เตอร์ของเราแบบออนไลน์ครับต้องทำง
เช่นผมอยู่ที่ modem อยู่ที่ กทม. แต่วันหนึ่งต้องเดินทางไปพัทยา แต่อยากเข้ามาเช็ดดูเราท์เตอร์ของเรา เหมือนกับทีเข้ามาดูกล้องdvr ที่ set ผ่าน dyndns อ่ะครับ ไม่ทราบว่วาต้องทำยังไงครับ ขอละเอียดนึกนึงนะครับ
ขอบคุณครับ

• อุปกรณ์ router จะมีการยอมให้เราสามารถเข้าไปจัดการผ่าน internet ได้ครับ เราเรียกว่า remote access ครับผม ส่วนใหญ่จะอยู่ที่หน้าเมนู management นะครับ แต่ละยี่ห้อก็จะเอาไปไว้หน้าเมนูต่างกันครับ แต่การทำงานเหมือนกันครับ เราก็จะต้องไปเปิดการทำงานหรือ enable มันขึ้นมาเท่านั้นครับผม ก็จะใช้งานได้เลยครับ

• โดยการทำงานจะต้องใช้ ddns เข้ามาช่วยครับ แบบเดียวกับการดูกล้องนะครับ โดยส่วนใหญ่ ทีมงานจะแนะนำให้เวลาดูกล้องให้ใช้พอร์ท 8080 ส่วนการเข้าไป remote access ให้ใช้พอร์ท 80 ครับผม ประมาณนี้นะครับ :D

• ส่วนวิธีการทำงานละเอียดนั้น ต้องลองโพสหน้าเมนูของ router รุ่นนั้นมานะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ จันทร์ 28 ม.ค. 2013 9:13 pm

มีปัญหาจะถามคัพ ขอเวลารวบรวมข้อมูลสักครู่คัพ :D
tonsilver

ย้อนกลับไปยัง กล้องไอพี (IP Cameras) กล้องวงจรปิด (CCTV)