@TRUEWIFI นั้น support การติดกล้อง IP CAMERA หรือไม่???

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์กล้องไอพี
ทั้งแบบสายและไร้สาย และกล้องวงจรปิด (CCTV)

@TRUEWIFI นั้น support การติดกล้อง IP CAMERA หรือไม่???

โพสต์โดย thekiosk เมื่อ พุธ 04 เม.ย. 2012 11:20 am

com B ลง client dyndns ไว้ update ip ให้กับ host ที่ผมสมัครไว้้กับ dyndns.org เพื่อเรียกดู ip cam จาก com A ได้สะัดวก
ip camera A เปิด port 8888 ไว้ให้เป็นทางเข้าของการดูภาพผ่านกล้อง

ปัญหาคือผมไม่สามารถเข้าดูภาำำพผ่าน host ที่ผมได้ register ไว้กับ dyndns.org ได้เลย
แม้ว่าผมเข้าผ่าน ip ตรงๆที่สามารถ login เข้าไปดูจาก เวปของ dyndns.org ที่ได้จาก การ update ของ com B

รบกวนช่วยหน่อยนะครับ T_T
แนบไฟล์
wireless router ผมได้ทำการ forward port ดังภาพ
3351324.png (234.36 KiB) เปิดดู 12826 ครั้ง
จาก diagram ข้างต้นหนะครับ ผมได้ต่อ wireless router เพื่อให้กระจาย @TRUEWIFI ให้กับ com B และ ip camera A
t30596321.png (76.99 KiB) เปิดดู 12972 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย thekiosk เมื่อ พุธ 04 เม.ย. 2012 5:37 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
thekiosk

Re: @TRUEWIFI นั้น support การติดกล้อง IP CAMERA หรือไม่???

โพสต์โดย thekiosk เมื่อ พุธ 04 เม.ย. 2012 11:28 am

รูปที่แสดงการ forward port ผมขอแก้หน่อยนะครับ จริงๆ ip cam ของผมต้องเป็น 192.168.1.2:8888 หนะครับ แต่ภาพนั้นผมใส่เป็น 192.168.1.118:8888 เด๋วจะงงกันว่าที่ใช้ไม่ได้เป็นเพราะ fwd port ผิด :P
thekiosk

Re: @TRUEWIFI นั้น support การติดกล้อง IP CAMERA หรือไม่???

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 04 เม.ย. 2012 11:53 am

thekiosk เขียน:รูปที่แสดงการ forward port ผมขอแก้หน่อยนะครับ จริงๆ ip cam ของผมต้องเป็น 192.168.1.2:8888 หนะครับ แต่ภาพนั้นผมใส่เป็น 192.168.1.118:8888 เด๋วจะงงกันว่าที่ใช้ไม่ได้เป็นเพราะ fwd port ผิด :P

รบกวนแนปไฟล์ภาพในเวปบอร์ด SYS2U เองดีกว่าครับเพราะไปฝากไว้ภาพจะหายไป ทำให้สมาชิคท่านอื่นไม่เห็น

ขอบคุณครับ

วิธีการแนปไฟล์ข้อมูลหรือรูปภาพ บนเวปบอร์ด SYS2U Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย thekiosk เมื่อ ศุกร์ 06 เม.ย. 2012 3:09 am

ผมได้คำตอบแล้วครับ ว่า

ไม่ได้ครับ

ทาง truewifi เค้าไม่อนุญาติให้ ip จากข้างนอกวิ่งเข้าไปหา server ที่ตั้งเป็น http server ที่อยู่ข้างในหนะครับ
คง block port ไม่ได้เข้าไปมั้งผมเดาเอานะครับ แต่เค้าบอกว่า ไม่สามารถทำได้ครับ

แย่เลย T_T
thekiosk

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 06 เม.ย. 2012 4:52 pm

thekiosk เขียน:ผมได้คำตอบแล้วครับ ว่า

ไม่ได้ครับ

ทาง truewifi เค้าไม่อนุญาติให้ ip จากข้างนอกวิ่งเข้าไปหา server ที่ตั้งเป็น http server ที่อยู่ข้างในหนะครับ
คง block port ไม่ได้เข้าไปมั้งผมเดาเอานะครับ แต่เค้าบอกว่า ไม่สามารถทำได้ครับ

แย่เลย T_T

• ผมว่าที่ไม่สามารภทำได้เป็นเพราะ IP Address ของ True ที่แจกมาให้เป็น IP Private Network อะครับผม ซึ่งไม่ได้เป็น IP Address ที่มีอยู่จริงบนโลกครับ (ไม่ใช่ Public IP Address) ดังนั้นที่ต้นทางที่ต้องการจะเข้ามาหาเรา มายังงัยก็มาไม่ถูกครับผม เพราะเลข 10.xx.xx.xx ไม่มีอยู่จริงอะครับผม

• ถ้าต้องการจะดูจริงๆ ก็มีวิธีอ้อมๆ แต่ก็ไม่ใช่จะมีคุณภาพมากนะครับผม เอาแค่พอดูได้ก็สามารถทำได้ครับ โดยการลง TeamViewer ลงบนเครื่อง 192.168.1.3 ครับ จากนั้นที่เครื่องข้างนอก ก็เข้าผ่าน TeamViewer เข้าไปที่ 192.168.1.3 แล้วก็เข้าไปเปิด Web Console ของ IP Camera อีกทีนึง แบบนี้ก็พอได้ครับ แต่ภาพที่ส่งออกมาอาจจะแย่ๆ มากๆ หรืออาจจะดูไม่ได้นะครับ ต้องลองดูครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย thekiosk เมื่อ พุธ 11 เม.ย. 2012 2:23 pm

sys2u เขียน:
  • ผมว่าที่ไม่สามารภทำได้เป็นเพราะ IP Address ของ True ที่แจกมาให้เป็น IP Private Network อะครับผม ซึ่งไม่ได้เป็น IP Address ที่มีอยู่จริงบนโลกครับ (ไม่ใช่ Public IP Address) ดังนั้นที่ต้นทางที่ต้องการจะเข้ามาหาเรา มายังงัยก็มาไม่ถูกครับผม เพราะเลข 10.xx.xx.xx ไม่มีอยู่จริงอะครับผม

• ถ้าต้องการจะดูจริงๆ ก็มีวิธีอ้อมๆ แต่ก็ไม่ใช่จะมีคุณภาพมากนะครับผม เอาแค่พอดูได้ก็สามารถทำได้ครับ โดยการลง TeamViewer ลงบนเครื่อง 192.168.1.3 ครับ จากนั้นที่เครื่องข้างนอก ก็เข้าผ่าน TeamViewer เข้าไปที่ 192.168.1.3 แล้วก็เข้าไปเปิด Web Console ของ IP Camera อีกทีนึง แบบนี้ก็พอได้ครับ แต่ภาพที่ส่งออกมาอาจจะแย่ๆ มากๆ หรืออาจจะดูไม่ได้นะครับ ต้องลองดูครับผม :D

ปัจจุบันผมก้อทำอย่างที่คุณ sys2u แนะนำอยู่หละครับ

แต่ว่าคนที่ใช้เครื่อง 192.168.1.3 เป็นลูกจ้างที่อยู่หน้าเคาท์เตอร์ทำให้ ผมไม่สามารถเข้่าเวปแล้วไปดูกล้อง ip cam ได้เพราะุุ้เค้าจะรู้ว่าเจ้านายแอบดูอยู่

ถ้าจะมีทางที่ผมคิดไว้อีกทางนึงคือหา app อะไีรก้อได้ที่ทำหน้าที่ forward request จากเครื่อง A ที่เกิดจากการสร้าง vpn ระหว่างเครื่อง pc A และ pc B ไปหา destination ใน วงแลนของเครื่อง B อย่างเช่น ip cam นั้น

ถ้ามี app แบบนั้น กรุณาแนะนำหน่อยนะครับ -/|\-
thekiosk

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 11 เม.ย. 2012 3:17 pm

thekiosk เขียน:
sys2u เขียน:

ปัจจุบันผมก้อทำอย่างที่คุณ sys2u แนะนำอยู่หละครับ

แต่ว่าคนที่ใช้เครื่อง 192.168.1.3 เป็นลูกจ้างที่อยู่หน้าเคาท์เตอร์ทำให้ ผมไม่สามารถเข้่าเวปแล้วไปดูกล้อง ip cam ได้เพราะุุ้เค้าจะรู้ว่าเจ้านายแอบดูอยู่

ถ้าจะมีทางที่ผมคิดไว้อีกทางนึงคือหา app อะไีรก้อได้ที่ทำหน้าที่ forward request จากเครื่อง A ที่เกิดจากการสร้าง vpn ระหว่างเครื่อง pc A และ pc B ไปหา destination ใน วงแลนของเครื่อง B อย่างเช่น ip cam นั้น

ถ้ามี app แบบนั้น กรุณาแนะนำหน่อยนะครับ -/|\-

• ถ้าอย่างนั้นต้องลองหาโปรแกรมอะไรที่ำทำงานแบบ Remote Desktop Connection อะครับ เข้าไปแบบ background process อะครับ แต่ตอนนี้นึกยังไม่ออกนะครับผม :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง กล้องไอพี (IP Cameras) กล้องวงจรปิด (CCTV)