สอบถามเกี่ยวกับสินค้า QNAP ระหว่างตัว NVR กับ NAS

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์กล้องไอพี
ทั้งแบบสายและไร้สาย และกล้องวงจรปิด (CCTV)

สอบถามเกี่ยวกับสินค้า QNAP ระหว่างตัว NVR กับ NAS

โพสต์โดย jame54 เมื่อ พฤหัสฯ. 20 ม.ค. 2011 6:09 pm

สวัสดีครับ
คือผมอยากจะ สอบถามเกี่ยวกับสินค้า QNAP ระหว่างตัว NVR กับ NAS

ตอนนี้จะมีการคิดวางระบบดังนี้ครับ
1. ระบบบันทึกกล้อง IP จำนวน 8-10 ตัว (NVR)
2. ระบบจัดเก็บข้อมูลที่สำคัญสินค้า ระบบบัญชี (ไม่มากเท่าไร ขนาดองค์กรเล็ก)
3. ระบบจัดเก็บข้อมูลทั่วๆไปเพื่อนำมาแชร์ใช้งานกันในระบบ Network เช่น BackUP ไฟล์ที่จำเป็น , ไฟล์หนังวีดีโอ , เพลง ฯลฯ
4. อุปกรณ์ Network เป็นแบบ 10/100/1000Mbps (มี Wireless Point to Point ระหว่าง โรงงานกับสำนักงานด้วย)

แน่นอนว่าตัว NVR จะมีราคาแพงกว่า ตัว NAS
คือความต้องการของผมอยากให้มีการบันทึกกล้อง IP ไปด้วย ในขณะหนึ่ง ตัวมันจะทำงานเหมือนระบบ NAS
ดังนั้น ผมจะสามารถใช้เครื่อง NAS ไปบันทึกตัวกล้อง IP ได้หรือป่าวครับ (คือว่า NAS จะถูกกว่า NVR)
หรือในกรณีหนึ่ง ควรจะใช้ตัว NVR ตัวเดียวไปเลย (ไม่ทราบว่า NVR มีระบบรองรับเหมือน NAS หรือไม่)
หรือว่าผมควรจะแยกเครื่องออกจากกันระหว่าง NVR กับ NAS

และราคาเครื่อง NVR กับ NAS ที่แสดงไว้ รวม Harddisk หรือยังครับ

วานช่วยแนะนำด้วยครับ ซึ่งผมสนใจสินค้าของ Sys2u อยู่หลายๆตัวครับ

สุดท้าย ซื้อหลายๆอย่างราคาต่อรองได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ
jame54

Re: สอบถามเกี่ยวกับสินค้า QNAP ระหว่างตัว NVR กับ NAS

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ม.ค. 2011 12:37 am

jame54 เขียน:สวัสดีครับ
คือผมอยากจะ สอบถามเกี่ยวกับสินค้า QNAP ระหว่างตัว NVR กับ NAS

ตอนนี้จะมีการคิดวางระบบดังนี้ครับ
1. ระบบบันทึกกล้อง IP จำนวน 8-10 ตัว (NVR)
2. ระบบจัดเก็บข้อมูลที่สำคัญสินค้า ระบบบัญชี (ไม่มากเท่าไร ขนาดองค์กรเล็ก)
3. ระบบจัดเก็บข้อมูลทั่วๆไปเพื่อนำมาแชร์ใช้งานกันในระบบ Network เช่น BackUP ไฟล์ที่จำเป็น , ไฟล์หนังวีดีโอ , เพลง ฯลฯ
4. อุปกรณ์ Network เป็นแบบ 10/100/1000Mbps (มี Wireless Point to Point ระหว่าง โรงงานกับสำนักงานด้วย)

แน่นอนว่าตัว NVR จะมีราคาแพงกว่า ตัว NAS
คือความต้องการของผมอยากให้มีการบันทึกกล้อง IP ไปด้วย ในขณะหนึ่ง ตัวมันจะทำงานเหมือนระบบ NAS
ดังนั้น ผมจะสามารถใช้เครื่อง NAS ไปบันทึกตัวกล้อง IP ได้หรือป่าวครับ (คือว่า NAS จะถูกกว่า NVR)
หรือในกรณีหนึ่ง ควรจะใช้ตัว NVR ตัวเดียวไปเลย (ไม่ทราบว่า NVR มีระบบรองรับเหมือน NAS หรือไม่)
หรือว่าผมควรจะแยกเครื่องออกจากกันระหว่าง NVR กับ NAS

และราคาเครื่อง NVR กับ NAS ที่แสดงไว้ รวม Harddisk หรือยังครับ

วานช่วยแนะนำด้วยครับ ซึ่งผมสนใจสินค้าของ Sys2u อยู่หลายๆตัวครับ

สุดท้าย ซื้อหลายๆอย่างราคาต่อรองได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

• อธิบายได้แบบนี้นะครับผม สินค้าที่เป็น NAS กับ NVR นั้น ถ้าเปรียบเทียบกันที่ Hardware ที่นำมาใช้ในการผลิตแล้วแทบจะเหมือนกันเลยครับผม ไม่ต่างอะไรกันเลยครับ แต่ที่ต่างกันก็คือ "ซอฟท์แวร์ในการบริหารจัดการ" ครับผม หรือพูดง่ายๆ ว่า Software ของ NVR ฉลาดกว่าตัว NAS ธรรมดาครับ ดังนั้นทาง QNAP เค้าก็เลยตั้งราคาขายไว้สูงกว่าครับผม

• ซึ่งที่บอกว่าเก่งกว่านั้นก็คือ ตัว NVR สามารถที่นำไปใช้งานเป็น DVR เพื่อใช้ในการบันทึกภาพจากกล้องวงจรปิดได้โดยตรง โดยไม่ต้องไปใช้ Software ของกล้องยี่ห้อนั้นๆ มาช่วยเลยครับ ให้ลองย้อนกลับไปนะครับ โดยปกติแล้วเวลาเราใช้กล้องวงจรปิด CCTV ยี่ห้ออะไร เราก็จะต้องใช้ DVR ของยี่ห้อนั้นๆ ในการบันทึกภาพใช่มั๊ยครับ ? โดย DVR ของยี่ห้อนั้นๆ ก็จะทำมาเพื่อบันทึกภาพของกล้อง CCTV ยี่ห้อนั้นๆ เช่นกันครับ

• แต่ NVR ของ QNAP จะสามารถนำเอาไปบันทึกภาพจากกล้องได้โดยตรง ได้เลยทันทีครับ และยังมี function ความสามารถในการทำงานต่างๆ เช่น Motion Detection, Foreign Object, Missing Object, Out of Focus, Camera Occlusion อะไรพวกนี้ในตัวเอง เหมือนกับ software ของกล้อง CCTV แต่ละยี่ห้อด้วยครับ

• ในขณะที่มองย้อนกลับมาที่ NAS ธรรมดานั้น จะนำไปใช้งานในการสำรองข้อมูลเท่านั้นครับ ไม่สามารถเอาภาพจากกล้องบันทึกโดยตรงลงไปยัง NAS ได้นะครับ ก็เพราะเหตุผลที่ว่า Software ภายในของ NAS นั้นไม่ได้ออกแบบม่ให้ทำงานแบบ NVR ครับผม :D

• ดังนั้นในกรณีนี้เราก็จะต้องแยกการใช้งาน NVR เพื่อบันทึกภาพจากกล้อง CCTV และใช้ NAS ในการจัดเก็บและสำรองข้อมูลครับผม

• สำหรับ Wireless PTP นั้น ก็ต้องมาดูเรื่องระยะทางและความเร็วในการเชื่อมต่อครับว่าจะใชเงานรูปแบบไหนบ้างครับผม แต่โดยคร่าวๆ แล้วสามารถศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ -> http://www.sys2u.com/ProductSubGroup.ph ... randID=ALL

• ราคาสินค้าสามารถติดต่อเจ้าหน้าที่ฝ่ายขายในเรื่องราคา และส่วนลดได้เลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง กล้องไอพี (IP Cameras) กล้องวงจรปิด (CCTV)