อยากทราบว่าเสา outdoor ที่ซื้อมาจะได้ dBi ตามที่้ต้องการ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

อยากทราบว่าเสา outdoor ที่ซื้อมาจะได้ dBi ตามที่้ต้องการ

โพสต์โดย chanin072 เมื่อ จันทร์ 17 ส.ค. 2009 3:40 pm

อยากทราบว่าเสา outdoor แบบ DIPOLE ที่ซื้อมาจะได้ 10dBi ตามที่้ต้องการ มีวิธีวัดหรือตรวจสอบอย่างไรครับ
แล้วเสา outdoor แบบ DIPOLE ต้องใส่ทั้งสองเสาหรือเปล่า ถ้าใส่สองข้างจะให้ประสิทธิภาพดีกว่า ใส่ข้างเดียวเห็นผลไหมครับ
ขอบคุณครับ
chanin072

Re: อยากทราบว่าเสา outdoor ที่ซื้อมาจะได้ dBi ตามที่้ต้องการ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 17 ส.ค. 2009 5:14 pm

chanin072 เขียน:อยากทราบว่าเสา outdoor แบบ DIPOLE ที่ซื้อมาจะได้ 10dBi ตามที่้ต้องการ มีวิธีวัดหรือตรวจสอบอย่างไรครับ
แล้วเสา outdoor แบบ DIPOLE ต้องใส่ทั้งสองเสาหรือเปล่า ถ้าใส่สองข้างจะให้ประสิทธิภาพดีกว่า ใส่ข้างเดียวเห็นผลไหมครับ
ขอบคุณครับ

• ต้องแจ้งก่อนนะครับ ว่าจบมาทางด้าน Computer Engineering ไม่ได้จบทางด้าน Telecommunication โดยตรงครับ ดังนั้นก็จะอาศัยจากการทดลองและใช้งานจริง รวมไปถึงลูกค้าก็สอนมาด้วยครับ รวมๆ กันไป :D

• ผมมีบทความเกี่ยวกับเรื่องเสาอากาศ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ ลองไปที่นี่ครับ -> เสาอากาศ และเครื่องมือที่ใช้ในการตรวจสอบ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)