ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเราท์เตอร์ได้ Linksys WAG54G2

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเราท์เตอร์ได้ Linksys WAG54G2

โพสต์โดย kaiba6 เมื่อ อังคาร 11 ส.ค. 2009 11:36 pm

คือว่าเครื่องอื่นในบ้านตอนนี้ใช้เน็ตได้หมดเลย

แต่ว่าคอมที่เพิ่งล้างมามันต่อไม่ได้

ทั้งๆที่ตัวเราท์เตอร์ก็ขึ้นว่ามีการเชื่อมต่อจากสายแลนไปถึงเครื่องคอม

และเครื่องคอมก็มีไฟติดว่าสายแลนเชื่อมต่อแล้ว

แต่เมื่อเปิดไป Network Connections แล้ว
มันไม่ขึ้น Local Area Connection น่ะครับ รวมทั้งไม่ขึ้น Wireless networ connection ด้วย...

และเมื่อลองใช้ตัวรับไวเลส ของLinksys มาเสียบรับก็ไม่สามารถรับสัญญาณ อินเตอร์เน็ตได้อยู่ดี

แล้วก็ลองใช้งาน LELA แล้วครับ เมื่อกดซ่อมแซมมันก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
รวมทั้งกดเพื่อสร้าง/หา ระบบไร้สายก็ไม่เจอครับ

และเมื่อเปิดLELA ขึ้นมาก็ขึ้นว่าไม่สามารถเชื่อมต่อเราท์เตอร์ได้ ผมกดลองใหม่มันก็หาไม่เจออีกนั้นล่ะครับ

คำถามคือ
1.อยากทราบว่าต้องติดตั้งอะไรนอกเหนือจากLELA อีกไหมครับ
2.ทำยังไงถึงจะเชื่อมต่อได้ ทั้งๆที่ไฟมันก็ขึ้นแล้ว และดูเหมือนจะไม่มีปัญหา
3.ผมต้องสร้างconnection อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ ทั้งๆที่ก่อนเอาไปล้างเสียบสายแลนมันก็เล่นได้เลย...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
kaiba6

Re: ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเราท์เตอร์ได้ Linksys WAG54G2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 12 ส.ค. 2009 10:14 am

kaiba6 เขียน:คือว่าเครื่องอื่นในบ้านตอนนี้ใช้เน็ตได้หมดเลย

แต่ว่าคอมที่เพิ่งล้างมามันต่อไม่ได้

ทั้งๆที่ตัวเราท์เตอร์ก็ขึ้นว่ามีการเชื่อมต่อจากสายแลนไปถึงเครื่องคอม

และเครื่องคอมก็มีไฟติดว่าสายแลนเชื่อมต่อแล้ว

แต่เมื่อเปิดไป Network Connections แล้ว
มันไม่ขึ้น Local Area Connection น่ะครับ รวมทั้งไม่ขึ้น Wireless networ connection ด้วย...

• แปลกตรงที่ Local Area Connection ไม่ขึ้นครับ เหมือนกับว่า TCP/IP Protocol ไม่ได้ติดตั้งมาด้วย ?? ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ ตรงจุดนี้เรื่องใหญ่สำหรับการใช้งานระบบเครือข่ายนะครับ ถ้าไม่ขึ้นก็จบเลยครับ ไม่ต้องไปทำอย่างอื่นต่อ

ที่บอกว่ามันไม่ขึ้นนี่คือยังงัยนะครับ ? ไม่มี ICON อะไรขึ้นมาเลยเหรอครับ ? เป็นหน้าจอว่างๆ ไปเลย หรือว่ามี ICON ขึ้นมาแต่ไม่เป็นสีฟ้า (Connected) ครับ ? เพราะความหมายคนละเรื่องกันเลยนะครับ :D

และเมื่อลองใช้ตัวรับไวเลส ของLinksys มาเสียบรับก็ไม่สามารถรับสัญญาณ อินเตอร์เน็ตได้อยู่ดี

แล้วก็ลองใช้งาน LELA แล้วครับ เมื่อกดซ่อมแซมมันก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
รวมทั้งกดเพื่อสร้าง/หา ระบบไร้สายก็ไม่เจอครับ

และเมื่อเปิดLELA ขึ้นมาก็ขึ้นว่าไม่สามารถเชื่อมต่อเราท์เตอร์ได้ ผมกดลองใหม่มันก็หาไม่เจออีกนั้นล่ะครับ

คำถามคือ
1.อยากทราบว่าต้องติดตั้งอะไรนอกเหนือจากLELA อีกไหมครับ

• ไม่ต้องไปสนใจ LELA ครับ โยนทิ้งไปได้เลยครับ Cisco ทำมาสวยๆ เฉยๆ ครับ ไม่มีประโยชน์อะไรเท่าำไร

2.ทำยังไงถึงจะเชื่อมต่อได้ ทั้งๆที่ไฟมันก็ขึ้นแล้ว และดูเหมือนจะไม่มีปัญหา
3.ผมต้องสร้างconnection อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ ทั้งๆที่ก่อนเอาไปล้างเสียบสายแลนมันก็เล่นได้เลย...
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• ขั้นแรกทำการ RESET ค้างไว้ 30 วินาที เพื่อคืนค่าเดิมทั้งหมดครับ จากนั้นลองทำตามคู่มือปกติก่อนนะครับ คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาอะไร -> http://www.sys2u.com/download/20090113- ... AG160N.pdf
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)