ทำWDSกับLinksysWRT54Lแล้วสัญญาณลดลงมาก

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ทำWDSกับLinksysWRT54Lแล้วสัญญาณลดลงมาก

โพสต์โดย pepzaa เมื่อ พฤหัสฯ. 25 มี.ค. 2010 12:26 am

ผมมีปัญหาจะปรึกษาท่านเซียนที่เคารพ
ทำไมผมใช้ Linksys WRT54L ทำ WDS แล้วสัญญาณหายไปมากเลย
ใช้เน็ต TOT 8Mb ตอน test speed ที่ modem ได้ความเร็ว 6.8Mb
แต่พอมาเชื่อมต่อสัญญาณเข้ากับ Linksys WRT54L เพื่อใช้ Wireless แล้ว
สัญญาณ ลดลงไม่ถึง 1 Mb. คิดว่าผมต้องไปแก้ไขตรงส่วนไหน
ถึงจะได้สัญญาณเต็มเท่ากับ Modem หรือว่าต้องเปลี่ยน firmware เป็นตัวไหนครับ
ขอให้ท่านผู้รู้ช่วยผมด้วยครับ เป็นเรื่องเร่งด่วนมากครับ ...ขอบคุณมากครับ
pepzaa

Re: ทำWDSกับLinksysWRT54Lแล้วสัญญาณลดลงมาก

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 25 มี.ค. 2010 8:33 am

pepzaa เขียน:ผมมีปัญหาจะปรึกษาท่านเซียนที่เคารพ
ทำไมผมใช้ Linksys WRT54L ทำ WDS แล้วสัญญาณหายไปมากเลย
ใช้เน็ต TOT 8Mb ตอน test speed ที่ modem ได้ความเร็ว 6.8Mb
แต่พอมาเชื่อมต่อสัญญาณเข้ากับ Linksys WRT54L เพื่อใช้ Wireless แล้ว
สัญญาณ ลดลงไม่ถึง 1 Mb. คิดว่าผมต้องไปแก้ไขตรงส่วนไหน
ถึงจะได้สัญญาณเต็มเท่ากับ Modem หรือว่าต้องเปลี่ยน firmware เป็นตัวไหนครับ
ขอให้ท่านผู้รู้ช่วยผมด้วยครับ เป็นเรื่องเร่งด่วนมากครับ ...ขอบคุณมากครับ

• โดยปกติเวลาเราทำ WDS ความเร็วของการเชื่อมต่อจะลดลงไปอยู่แล้วนะครับ ดังนั้นในเบื้องต้นไม่ใช่เรื่องที่ผิดปกติครับ แต่จะลดลงไปเท่าไรนั้นจะขึ้นอยู่กับ 'คุณภาพของการเชื่อมต่อ' เช่น ความแรงของสัญญาณ ถ้าอยู่ไกล้ๆ กัน หรืออยู่ในที่โล่งไม่มีสิ่งกีดขวางก็จะได้ Signal Quality ค่อนข้างจะดี ซึ่งก็จะทำให้ความเร็วดีได้ด้วย + หรือการปรับกำลังส่ง (Tx Power) ถ้าเราปรับกำลังส่งสูงมากเท่าไร ความเร็วก็จะยิ่งตกลงไปมากเท่านั้นครับผม

• ลองตรวจสอบและปรับพารามิเตอร์เล่นดูนะครับ หรือเราอาจจะเอามาวางไกล้ๆ กันก่อนเพื่อทดสอบดูว่าถ้าเราวางไว้ไกล้กันมาก + ปรับกำัลังส่งต่ำๆ ความเร็วที่ได้จะเป็นอย่างไรครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)