ZyXEL P-660HW-T v.2 เน็ตหลุดบ่อย

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ZyXEL P-660HW-T v.2 เน็ตหลุดบ่อย

โพสต์โดย Ake เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 12:26 pm

เนื่องจากว่าผมใช้ Modem Rounter(D-Link)ต่อสายโทรศัพท์ และใช้งานแบบมีสาย, ต้องการshare internet ผ่าน Wireless rounter modem(ZyXEL) ไปยังเครื่อง notebook เครื่องอื่นๆต้องทำยังไงครับ
ลองเปลี่ยน wireless เป็น
Mode: Bridge
Encapulation: RFC1483
Multiplexing: LLC
VPI: 0
VCI: 100
โดยเซ็ต Gateway ของ ZyXEL ให้เหมือนกับ modem Rounter D-Link
ผลคือ ใช้งาน wireless ได้ครับ แต่ มีปัญหาคือบางครั้งใช้งานWireless แต่เน็ตหลุด แต่มันยังconnect wireless อยู่
เห็นบางกระทู้พูดถึงเรื่องปิดการจ่าย IP ของ Wireless rounter ไม่ให้ไปชนกับเครื่องที่ต่อสายโทรศัพท์ ไม่ทราบว่าเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง network น่ะครับ
Ake

Re: ZyXEL P-660HW-T v.2 เน็ตหลุดบ่อย

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 5:14 pm

Ake เขียน:เนื่องจากว่าผมใช้ Modem Rounter(D-Link)ต่อสายโทรศัพท์ และใช้งานแบบมีสาย, ต้องการshare internet ผ่าน Wireless rounter modem(ZyXEL) ไปยังเครื่อง notebook เครื่องอื่นๆต้องทำยังไงครับ
ลองเปลี่ยน wireless เป็น
Mode: Bridge
Encapulation: RFC1483
Multiplexing: LLC
VPI: 0
VCI: 100
โดยเซ็ต Gateway ของ ZyXEL ให้เหมือนกับ modem Rounter D-Link
ผลคือ ใช้งาน wireless ได้ครับ แต่ มีปัญหาคือบางครั้งใช้งานWireless แต่เน็ตหลุด แต่มันยังconnect wireless อยู่
เห็นบางกระทู้พูดถึงเรื่องปิดการจ่าย IP ของ Wireless rounter ไม่ให้ไปชนกับเครื่องที่ต่อสายโทรศัพท์ ไม่ทราบว่าเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง network น่ะครับ

• อ่านดูแล้วก็ยังสับสนนิดนึงนะครับ เพราะในกรณีที่เราจะใช้ Zyxel Modem Router มาทำงานเป็น Gateway นั้น เราจะให้มันทำงานเป็น 'PPPoE' ไม่ได้กำหนดให้เป็น 'Bridge' นะครับ เพราะถ้ากำหนดเป็น Bridge Mode เราจะต้องเชื่อมต่อ Internet โดยการ Dial Up โดยผ่าน Windows อีกครั้งครับ ยังงัยลองกำหนดด้วย PPPoE อีกครั้งนะครับ

• สำหรับเรื่อง Internet ที่หลุดนั้น ลองทดสอบตามนี้แล้วสังเกตว่ามันไม่สามารถใช้งานได้ในขั้นตอนไหนครับ -> วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ZyXEL P-660HW-T v.2 เน็ตหลุดบ่อย

โพสต์โดย Ake เมื่อ พุธ 05 ส.ค. 2009 12:55 pm

จากการเช็ค สาเหตุเกิดจาก ZyXEL มันแจก DHCP ชนกับ Billion แก้โดยไปปิด DHCP ที่เครื่อง ZyXEL และเปลี่ยน IP Gateway ของเครื่อง ZyXEL ไม่ให้เหมือนกับ Billion เพื่อไม่ให้มนชนกัน
ขอบคุณมากครับ
Ake

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)