แนะนำหน่อยครับ - อุปกรณ์สำหรับ Small Business

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

แนะนำหน่อยครับ - อุปกรณ์สำหรับ Small Business

โพสต์โดย taze65 เมื่อ ศุกร์ 10 ก.ค. 2009 6:57 pm

สวัสดีครับ อยากรบกวนให้ช่วยเลือกอุปกรณ์สำหรับใช้งาน Wireless ในอาคาร และ มีการเชื่อมต่อWi-Fi จากเครื่องลูกข่ายประมาณ 1 - 10 เครื่องพร้อมกันหน่อยครับ

ปัจจุบันใช้ D-Link DSL G604T อยู่ เป็น ADSL Modem Wireless Router เป็นตัวเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต และ มี WRT54GL เป็นตัวกระจายสัญญาณ Wireless
รูปแบบการใช้งานปัจจุบันจะเป็นว่า ตัว D-Link จะเสียบสาย LAN ของคอมฯทุกตัวในออฟฟิศ (ประมาณ 3 - 4 เครื่อง) เพื่อใช้งาน internet + LAN (วงไอพี 192.168.1.1 - 192.168.1.10) ส่วน LinkSys จะถูกใช้งานแต่การจ่ายไอพีให้ user ที่ใช้ wireless อย่างเดียว โดยต่อมาจาก D-Link อีกที และวงไอพีจะเป็นอีกวงหนึ่ง (192.168.2.1 - 192.168.2.50) แบบนี้
- ปัญหาตอนนี้คือ บางวันมีการใช้งาน Wireless 10 เครื่องพร้อมกัน บน ADSL Link แค่ 1 mb โดยส่วนใหญ่แล้วจะใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพแค่ 2- 3 เครื่องเท่านั้น (สัญญาณ 3 - 5 ขีด) เครื่องที่เหลือจะต่อติดบ้างไม่ติดบ้าง แบบนี้เป็นที่ว่าอุปกรณ์เราไม่สามารถรองรับการเชื่อมต่อหลายเครื่องพร้อมกันได้หมดใช่มั้ยครับ ? ถ้าอย่างนั้นพอจะแนะนำอุปกรณ์สำหรับการใช้งานแบบนี้ให้เลือกหน่อยได้มั้ยครับ ตั้งแต่ตัว ADSL Modem Router / ตัว Wireless Router / AP / Load Balancer เลย เพราะโดยส่วนตัวแล้วรู้สึกว่า D-Link ตัวนี้ hang บ่อยมาก และก็ใช้งานมาแล้วประมาณ 3 ปี ถ้าเปลี่ยนทั้งชุดเป็น Wireless N + Load Balancer ไปเลยจะดีกว่ามั้ยครับ ? ช่วยแนะนำรุ่นด้วยครับ ... -- Thx in Advance
taze65

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)