รบกวนตอบทีคับ - Wireless All-In-One

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนตอบทีคับ - Wireless All-In-One

โพสต์โดย vassapon เมื่อ อังคาร 16 ก.พ. 2010 9:42 pm

อยากทราบว่า เนต adsl ของ 3bb อะครับ

มันจะให้โมเดม แบบ lan 1 port มา ถ้าต้องการจะเปลี่ยนเป็น ไวเรส ต้องทำยังไง

แล้ว ไวเรส ราวเตอร์กับ แบบ all in one มันต่างกันยังไง ควรเลือกใช้แบบไหน [บ้าน แฝด 2ชั้น]

แล้ว wan port ที่ส่งสัญญาณมันเป็น rj11 แต่ส่วนใหญ่ เหน wan มัน rj 45 อะคับ เลยสงสัยว่ามันต่างกันยังไง

แล้วควรเลือกใช้ แบบไหนดี ขอ ละเอียดนิดนึง ขอบคุณคับ ;)
vassapon

Re: รบกวนตอบทีคับ - Wireless All-In-One

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 17 ก.พ. 2010 1:49 am

vassapon เขียน:อยากทราบว่า เนต adsl ของ 3bb อะครับ

มันจะให้โมเดม แบบ lan 1 port มา ถ้าต้องการจะเปลี่ยนเป็น ไวเรส ต้องทำยังไง

แล้ว ไวเรส ราวเตอร์กับ แบบ all in one มันต่างกันยังไง ควรเลือกใช้แบบไหน [บ้าน แฝด 2ชั้น]

• มีวิธีเลือก 2 แบบครับ
    1. เปลี่ยน 1-Port ADSL Modem เป็น Wireless All-IN-One Gateway
    2. เพิ่ม Wireless AP หรือ Wireless Router โดยเชื่อมต่อไปที่ 1-Port ของ ADSL Modem ที่ได้รับมาครับ

แล้ว wan port ที่ส่งสัญญาณมันเป็น rj11 แต่ส่วนใหญ่ เหน wan มัน rj 45 อะคับ เลยสงสัยว่ามันต่างกันยังไง

แล้วควรเลือกใช้ แบบไหนดี ขอ ละเอียดนิดนึง ขอบคุณคับ ;)

• Wireless Gateway หรือ จะเรียกว่า Wireless All-In-One จะประกอบไปด้วย 1 พอร์ท WAN RJ-11 + 4 พอร์ท LAN 10/100 Mbps โดยจะทำหน้าที่เชื่อมต่อกับสายโทรศัพท์โดยตรง จากนั้นก็จะสามารถปล่อยสัญญาณ Wireless และ Wired เพื่อกระจายการใช้งานภายในของเรา

• Wireless Router จะประกอบไปด้วย 1 พอร์ท WAN RJ-45 10/100 Mbps + + 4 พอร์ท LAN 10/100 Mbps โดยจะต้องเชื่อมต่อกับ ADSL Modem ที่ได้รับมาครับ

• ถ้าจะใช้ Wireless Gateway ก็จะใช้แค่ 1 ตัวในการใช้งาน แต่ว่าถ้าใช้ Wireless Router ก็จะต้องใช้ 2 ตัวในการเชื่อมต่อกับ ประสิทธิภาพพอๆ กันครับ ต่างกันประมาณ 10% น่าจะได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)