สอบถามการติดตั้ง wireless แมนชั่น 15 ชั้นครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

Re: สอบถามการติดตั้ง wireless แมนชั่น 15 ชั้นครับ

โพสต์โดย third45 เมื่อ อังคาร 09 ก.พ. 2010 9:49 am

sys2u เขียน:
third45 เขียน:พอดีตึกมันมี 15 ชั้น ไม่แน่ใจถ้าลากสายไปถึง ชั้น 15 แล้วสัญญาณจะลดลงหรือเปล่าครับผม

หรือว่าใช้ Linksys WRT54GL ดีกว่าครับ เพราะเห็นมี 4 port Lan เพียงแค่หน้าตามันไม่สวยแค่นั้นเอง แนะนำทีครับผม

• อธิบายได้แบบนี้ครับ การเชื่อมต่อเพื่อกระจายสัญญาณไปยังชั้นต่างๆ นั้น "เราจะต้องออกแบบโดยใช้สายแลนก่อนเป็นอันดับแรก" ครับ เพราะการเดินสายแลนนั้นจะทำให้เราสามารถเชื่อมต่อแต่ละจุดของระบบเครือข่ายได้ความเร็วสูงสุด 1,000 Mbps แต่ในกรณีที่ไม่สามารถเดินสายแลนได้จริงๆ คือ หลีกเลี่ยงไม่ได้จริง ถึงจะหนีไปใช้งานไร้สายครับผม

• การเชื่อมต่อแบบไร้สายนั้น ในการทำ WDS หรือ Repeater นั้นจะทำให้เกิดการ drop ของความเร็วลงไป Hop ละประมาณ 25-30% ครับ ดังนั้นยิ่งเราต่อออกไปมากเท่าไร ความเร็วก็จะ drop ลงไปตามนั้นครับผม

ความหมายของผมคือ สมมุติผมวาง switch ไว้ชั้น 1 ผมต้องลาก สายแลน จาก switch จากชั้น 1 ไปทุกชั้น เพื่อไปยัง ap ทุกตัวหรือเปล่าครับ

เพราะ UBiQUiTi PicoStation 2 มันมี ช่องเดียวน่ะครับผม ทีนี้จาก ชั้น 15 ไปชั้น 1 มันอาจจะเกิน 100 เมตรน่ะครับผม

แต่ Linksys WRT54GL มันมี 4 port ผมสามารถเชื่อมต่อ ไประหว่างชั้นได้ใช่ไหมครับ
third45

Re: สอบถามการติดตั้ง wireless แมนชั่น 15 ชั้นครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 09 ก.พ. 2010 6:23 pm

third45 เขียน:
ความหมายของผมคือ สมมุติผมวาง switch ไว้ชั้น 1 ผมต้องลาก สายแลน จาก switch จากชั้น 1 ไปทุกชั้น เพื่อไปยัง ap ทุกตัวหรือเปล่าครับ

• ถูกต้องครับ แบบนี้จะเป็นการเดินสายแบบ Star ซึ่งประสิทธิภาพจะดีที่สุดครับ ตามที่แจ้งไว้ใน reply ก่อนหน้านี้ครับ

เพราะ UBiQUiTi PicoStation 2 มันมี ช่องเดียวน่ะครับผม ทีนี้จาก ชั้น 15 ไปชั้น 1 มันอาจจะเกิน 100 เมตรน่ะครับผม

แต่ Linksys WRT54GL มันมี 4 port ผมสามารถเชื่อมต่อ ไประหว่างชั้นได้ใช่ไหมครับ

• อาจจะติดตั้ง Switch อีก 1 ตัวไว้ที่ชั้น 7-8 ก็ได้ครับ เพื่อทำหน้าที่กระจาย AP เฉพาะชั้นที่ 7-15 ดังนั้นเราจะมี Switch ทั้งหมด 2 ตัว ติดตั้งที่ชั้น 1 และ 7 ครับ และการเชื่อมต่อจาก Switch ชั้น 1 กับ ชั้น 7 ให้ติดตั้งแบบ Gigabit ครับผม โดยจะเป็น Fiber Optic ก็ยิ่งดีครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)