สอบถามการติดตั้ง wireless แมนชั่น 15 ชั้นครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สอบถามการติดตั้ง wireless แมนชั่น 15 ชั้นครับ

โพสต์โดย third45 เมื่อ เสาร์ 06 ก.พ. 2010 9:24 am

คือผมทำงานแมนชั่น เจ้านายเห็นผู้มีความรู้ เลยให้หาข้อมูลน่ะครับ

รบกวนทีครับผม เป็นแมนชั่น 15 ชั้น ประมาณ 400 ห้อง แนะนำอุปกรณ์และการติดตั้งทีครับผม

และรบกวนแนะนำ โปรแกรมหรือการทำคูปอง ให้ลูกค้าด้วยนะครับผม

ขอบคุณมากครับ
third45

Re: สอบถามการติดตั้ง wireless แมนชั่น 15 ชั้นครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 ก.พ. 2010 7:04 pm

third45 เขียน:คือผมทำงานแมนชั่น เจ้านายเห็นผู้มีความรู้ เลยให้หาข้อมูลน่ะครับ

รบกวนทีครับผม เป็นแมนชั่น 15 ชั้น ประมาณ 400 ห้อง แนะนำอุปกรณ์และการติดตั้งทีครับผม

และรบกวนแนะนำ โปรแกรมหรือการทำคูปอง ให้ลูกค้าด้วยนะครับผม

• อืมมมม ท่าจะยาวมากเลยละครับ ถ้าจะต้องอธิบายตั้งแต่ต้นครับ ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องการทำ Internet ในหอพัก มีอยู่พอสมควรในกระทู้เก่าครับ ถ้าค้นหาจากกระทู้เก่าๆ น่าเจอะเยอะพอสมควรละครับผม

• ผมใช้ Google CSE ค้นหาในเว็บของ sys2u.com/xpert เจอตามลิงค์นี้ครับ -> http://www.google.co.th/cse?cx=partner- ... mtx7g-5pey

• หรือจะลองอ่านข้อมูลในหมวดของ HotSpot Gateway ครับ -> viewtopic.php?f=36&t=900
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามการติดตั้ง wireless แมนชั่น 15 ชั้นครับ

โพสต์โดย third45 เมื่อ อาทิตย์ 07 ก.พ. 2010 1:07 pm

ผมควรติดตั้งแบบ ใช้ sv สักตัว แล้วก็ ใช้ ap สักชั้นละ 2 ตัว

หรือ ใช้ hotspot ดีกว่ากันครับผม แนะนำทีครับผม

แล้วแบบไหนต้นทุนจะถูกกว่ากันครับ และแบบไหน จะเสถียรกว่ากันครับ

third45

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 07 ก.พ. 2010 3:48 pm

third45 เขียน:ผมควรติดตั้งแบบ ใช้ sv สักตัว แล้วก็ ใช้ ap สักชั้นละ 2 ตัว

หรือ ใช้ hotspot ดีกว่ากันครับผม แนะนำทีครับผม

แล้วแบบไหนต้นทุนจะถูกกว่ากันครับ และแบบไหน จะเสถียรกว่ากันครับ

• ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามครับ การใช้งาน Server ย่อมดีกว่า 10,000% ครับผม มันเทียบประสิทธิภาพกันยังงัยก็เทียบไม่ได้เลยละครับ :D

• แต่สิ่งที่ตามมาของการใช้งาน Server ก็คือ "การดูแลบำรุงรักษา" เพียงอย่างเดียวครับ ถ้ามีเจ้าหน้าที่ที่สามารถคอยดูแลบำรุงรักษาและแก้ไขปัญหาได้ตลอดเวลาก็เอา Server ไปเลยครับผม

• แต่ถ้าไม่มีเจ้าหน้าที่ก็ต้องกลับมาดูละครับว่าจะเอายังงัยกันดีครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย third45 เมื่อ จันทร์ 08 ก.พ. 2010 9:17 am

sys2u เขียน:
third45 เขียน:ผมควรติดตั้งแบบ ใช้ sv สักตัว แล้วก็ ใช้ ap สักชั้นละ 2 ตัว

• ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามครับ การใช้งาน Server ย่อมดีกว่า 10,000% ครับผม มันเทียบประสิทธิภาพกันยังงัยก็เทียบไม่ได้เลยละครับ :D

• แต่สิ่งที่ตามมาของการใช้งาน Server ก็คือ "การดูแลบำรุงรักษา" เพียงอย่างเดียวครับ ถ้ามีเจ้าหน้าที่ที่สามารถคอยดูแลบำรุงรักษษและแก้ไขปัญหาได้ตลอดเวลาก็เอา Server ไปเลยครับผม

• แต่ถ้าไม่มีเจ้าหน้าที่ก็ต้องกลับมาดูละครับว่าจะเอายังงัยกันดีครับผม :D

อืมครับผม ถ้างั้น ติด server สักตัว แล้ว AP ชั้นละ 2 ตัว จะดีกว่าใช่ไหมครับ

แนะนำอุปกรณ์ทีครับผม
third45

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 08 ก.พ. 2010 9:33 am

third45 เขียน:
อืมครับผม ถ้างั้น ติด server สักตัว แล้ว AP ชั้นละ 2 ตัว จะดีกว่าใช่ไหมครับ

• AP ใช้อะไรก็ได้ครับ เช่น Linksys WRT54GL หรือ UBIQUiTi PicoStation 2 หรือ EnGenius EOC-1650 ครับผม

• ส่วน Server คงแนะนำไม่ไ้ด้นะครับ เพราะหลักๆ แล้วขึ้นอยู่กับร้านที่เราไปติดต่อมาทำให้ครับ บ้านเรามีคนเป็น Linux เยอะแยะมากมายเลยครับ จะเอาพิสดารขนาดไหนผมว่าเค้าจัดให้ได้สบายๆ ครับ เพียงแต่ข้อเสียซึ่งเป็นปัญหาหลักตอนนี้ก็คือ "คนที่รับจ้างดูแลบำรุงรักษาอยากได้ค่าใช้จ่ายพอสมควรเพราะใช้ความรู้ความชำนาญค่อนข้างสูง แต่ผู้ว่าจ้างต้องการจะจ่ายในราคาถูกมาก" ซึ่งแนวคิดแบบนี้เป็นมากในสังคมไทยของเราครับ ดังนั้นประมาณ 60-70% เมื่อติด Server ไปแล้วมันจะได้รับเสียงบ่นเรื่องทีมงานที่เข้าไปดูแลบำรุงรักษาครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย third45 เมื่อ จันทร์ 08 ก.พ. 2010 9:56 am

third45 เขียน:

• AP ใช้อะไรก็ได้ครับ เช่น Linksys WRT54GL หรือ UBIQUiTi PicoStation 2 หรือ EnGenius EOC-1650 ครับผม

• ส่วน Server คงแนะนำไม่ไ้ด้นะครับ เพราะหลักๆ แล้วขึ้นอยู่กับร้านที่เราไปติดต่อมาทำให้ครับ บ้านเรามีคนเป็น Linux เยอะแยะมากมายเลยครับ จะเอาพิสดารขนาดไหนผมว่าเค้าจัดให้ได้สบายๆ ครับ เพียงแต่ข้อเสียซึ่งเป็นปัญหาหลักตอนนี้ก็คือ "คนที่รับจ้างดูแลบำรุงรักษาอยากได้ค่าใช้จ่ายพอสมควรเพราะใช้ความรู้ความชำนาญค่อนข้างสูง แต่ผู้ว่าจ้างต้องการจะจ่ายในราคาถูกมาก" ซึ่งแนวคิดแบบนี้เป็นมากในสังคมไทยของเราครับ ดังนั้นประมาณ 60-70% เมื่อติด Server ไปแล้วมันจะได้รับเสียงบ่นเรื่องทีมงานที่เข้าไปดูแลบำรุงรักษาครับผม :D

ถ้าหากใช้ UBIQUiTi PicoStation 2 หรือ EnGenius EOC-1650 เป็น AP เราต้องเดินสาย Lan จากชั้นล่างไปยัง AP แต่ละตัวทุกชั้นเลยหรือเปล่าครับ เพราะเห็นมี port แค่อันเดียว หรือว่า ตั้งเป็น Repeater เอาครับผม
third45

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 08 ก.พ. 2010 10:12 am

third45 เขียน:ถ้าหากใช้ UBIQUiTi PicoStation 2 หรือ EnGenius EOC-1650 เป็น AP เราต้องเดินสาย Lan จากชั้นล่างไปยัง AP แต่ละตัวทุกชั้นเลยหรือเปล่าครับ เพราะเห็นมี port แค่อันเดียว หรือว่า ตั้งเป็น Repeater เอาครับผม

• ต้องลากแสนแลนครับผม เพราะ EOC-1650 หรือ UBiQUiTi PicoStation 2 มีแค่ 1 เสาครับ ไม่สามารถทำ Wireless Repeater ได้ครับ จะทำได้แค่รับสัญญาณ Wireless มาแล้ว Bridge ลงไปที่พอร์ท LAN อย่างเดียวครับผม

sys2u

โพสต์โดย third45 เมื่อ จันทร์ 08 ก.พ. 2010 10:19 am

third45 เขียน:ถ้าหากใช้ UBIQUiTi PicoStation 2 หรือ EnGenius EOC-1650 เป็น AP เราต้องเดินสาย Lan จากชั้นล่างไปยัง AP แต่ละตัวทุกชั้นเลยหรือเปล่าครับ เพราะเห็นมี port แค่อันเดียว หรือว่า ตั้งเป็น Repeater เอาครับผม

• ต้องลากแสนแลนครับผม เพราะ EOC-1650 หรือ UBiQUiTi PicoStation 2 มีแค่ 1 เสาครับ ไม่สามารถทำ Wireless Repeater ได้ครับ จะทำได้แค่รับสัญญาณ Wireless มาแล้ว Bridge ลงไปที่พอร์ท LAN อย่างเดียวครับผม

พอดีตึกมันมี 15 ชั้น ไม่แน่ใจถ้าลากสายไปถึง ชั้น 15 แล้วสัญญาณจะลดลงหรือเปล่าครับผม

หรือว่าใช้ Linksys WRT54GL ดีกว่าครับ เพราะเห็นมี 4 port Lan เพียงแค่หน้าตามันไม่สวยแค่นั้นเอง แนะนำทีครับผม
third45

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 08 ก.พ. 2010 12:52 pm

third45 เขียน:พอดีตึกมันมี 15 ชั้น ไม่แน่ใจถ้าลากสายไปถึง ชั้น 15 แล้วสัญญาณจะลดลงหรือเปล่าครับผม

หรือว่าใช้ Linksys WRT54GL ดีกว่าครับ เพราะเห็นมี 4 port Lan เพียงแค่หน้าตามันไม่สวยแค่นั้นเอง แนะนำทีครับผม

• อธิบายได้แบบนี้ครับ การเชื่อมต่อเพื่อกระจายสัญญาณไปยังชั้นต่างๆ นั้น "เราจะต้องออกแบบโดยใช้สายแลนก่อนเป็นอันดับแรก" ครับ เพราะการเดินสายแลนนั้นจะทำให้เราสามารถเชื่อมต่อแต่ละจุดของระบบเครือข่ายได้ความเร็วสูงสุด 1,000 Mbps แต่ในกรณีที่ไม่สามารถเดินสายแลนได้จริงๆ คือ หลีกเลี่ยงไม่ได้จริง ถึงจะหนีไปใช้งานไร้สายครับผม

• การเชื่อมต่อแบบไร้สายนั้น ในการทำ WDS หรือ Repeater นั้นจะทำให้เกิดการ drop ของความเร็วลงไป Hop ละประมาณ 25-30% ครับ ดังนั้นยิ่งเราต่อออกไปมากเท่าไร ความเร็วก็จะ drop ลงไปตามนั้นครับผม

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)