ต้องการขยายพื้นที่ส่งสัญญาณไวเรส

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ต้องการขยายพื้นที่ส่งสัญญาณไวเรส

โพสต์โดย nongnoy เมื่อ จันทร์ 01 ก.พ. 2010 7:36 pm

ผมมี เราเตอร์ 3 ตัว ครับ คือ
1. Linksys WAG54G2 ต่อเนต
2. D-Link DSL-G604T/TH V.A3
3. SMC7904WBRA2
เนื่องจากว่าสำนักงานอยู่ไกลจากเราเตอร์ที่ปล่อยไวเรส รับสัญญาณได้น้อย
ผมอยากขยายสัญญาณให้มากขึ้นต้องทำไงครับ
รบกวนท่านผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ

มือใหม่หัดทำนะครับ
nongnoy

Re: ต้องการขยายพื้นที่ส่งสัญญาณไวเรส

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 ก.พ. 2010 9:23 pm

nongnoy เขียน:ผมมี เราเตอร์ 3 ตัว ครับ คือ
1. Linksys WAG54G2 ต่อเนต
2. D-Link DSL-G604T/TH V.A3
3. SMC7904WBRA2
เนื่องจากว่าสำนักงานอยู่ไกลจากเราเตอร์ที่ปล่อยไวเรส รับสัญญาณได้น้อย
ผมอยากขยายสัญญาณให้มากขึ้นต้องทำไงครับ
รบกวนท่านผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ

มือใหม่หัดทำนะครับ

• ทุกตัวที่มีอยู่เป็น ADSL Gateway หมดเลยนะครับ ดังนั้นทำได้แค่ 1 วิธีครับ คือลากสายแลนจาก Linksys WAG54G2 ไปยังจุดที่เราต้องการจะปล่อยสัญญาณ Wireless จากนั้นก็เอาไปเชื่อมต่อกับ D-Link หรือ SMC ตามต้องการได้เลยครับ โดยสิ่งที่จะต้องทำก็คือ -> "ปิด DHCP + กำหนด IP Address ไม่ให้ไปชนกับช่วงจ่ายอัตโนมัติของ Linkss WAG54G2" ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการขยายพื้นที่ส่งสัญญาณไวเรส

โพสต์โดย nongnoy เมื่อ อังคาร 02 ก.พ. 2010 7:14 am

ขอบคุณครับ
เด่วจะลองทำดูนะครับ
ได้ผลไงจะมาบอกนะครับ
nongnoy

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)