AP indoor ตัวไหนแรงๆ แนะนำหน่อยครับผม

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

AP indoor ตัวไหนแรงๆ แนะนำหน่อยครับผม

โพสต์โดย tanagorn เมื่อ อังคาร 19 ม.ค. 2010 4:40 pm

ผมเซ็ตระบบสายมาพอสมควร แต่ไร้สายยังไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก อยากขอคำปรึกษาให้ช่วยแนะนำ Access Point สำหรับใช้ในอาคารหน่อยครับ คือที่ทำงานต้องการติดตั้งระบบอินเตอร์เน็ตไร้สายไว้ให้ลูกค้าใช้ฟรี โดยพื้นที่หลักเป็นห้องโล่ง ซึ่งไม่น่ามีปัญหา แต่พื้นที่รอง(แอบหวังเล็กๆ) จะเป็นส่วนของออฟฟิสซึ่งมีพาร์ทิชั่นกั้นบ้าง กระจกกั้นบ้าง ผนังบ้าง แต่ไม่มีประตู คือจะกั้นไป กั้นมา ทางด้านซ้ายที ขวาที(เหมือนเขาวงกตประมาณ 3 โซน ไม่รู้ว่าสัญญาณมันจะวิ่งอ้อมให้หรือเปล่า) โดยจะมีทางเดินผ่านประมาณกว้าง 1.5-2.5 เมตร ซึ่งออฟฟิส จะอยู่ห่างจะจุดวาง AP ประมาณ 50-80 เมตร ซึ่งจากที่เคยใช้งาน AP ทั่วไป(ตัวละสองพัน) ถ้ามีผนังกั้น สัญญาณจะหายไปราว 50% เลย ก็เลยอยากให้ช่วยแนะนำ AP+เสา แรงๆ สักตัวหน่อยครับ งบประมาณ 1 หมื่นบาท+- ครับ คืออยากให้ส่งสัญญาณให้ไกลที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้หน่ะครับ โดยใช้ AP ตัวเดียว ซึ่งผมอยู่ต่างจังหวัดด้วย ก็คงหาอุปกรณ์ยาก ถ้าที่นี่มีขายก็แนะนำด้วยครับ อยากให้เค้าได้ใช้ของดีๆ ไม่ให้บ่นทีหลังมาทำแล้วไม่ดีอ่ะครับ ขอบคุณครับ :)
tanagorn

Re: AP indoor ตัวไหนแรงๆ แนะนำหน่อยครับผม

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 19 ม.ค. 2010 4:56 pm

tanagorn เขียน:ผมเซ็ตระบบสายมาพอสมควร แต่ไร้สายยังไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก อยากขอคำปรึกษาให้ช่วยแนะนำ Access Point สำหรับใช้ในอาคารหน่อยครับ คือที่ทำงานต้องการติดตั้งระบบอินเตอร์เน็ตไร้สายไว้ให้ลูกค้าใช้ฟรี โดยพื้นที่หลักเป็นห้องโล่ง ซึ่งไม่น่ามีปัญหา แต่พื้นที่รอง(แอบหวังเล็กๆ) จะเป็นส่วนของออฟฟิสซึ่งมีพาร์ทิชั่นกั้นบ้าง กระจกกั้นบ้าง ผนังบ้าง แต่ไม่มีประตู คือจะกั้นไป กั้นมา ทางด้านซ้ายที ขวาที(เหมือนเขาวงกตประมาณ 3 โซน ไม่รู้ว่าสัญญาณมันจะวิ่งอ้อมให้หรือเปล่า) โดยจะมีทางเดินผ่านประมาณกว้าง 1.5-2.5 เมตร ซึ่งออฟฟิส จะอยู่ห่างจะจุดวาง AP ประมาณ 50-80 เมตร ซึ่งจากที่เคยใช้งาน AP ทั่วไป(ตัวละสองพัน) ถ้ามีผนังกั้น สัญญาณจะหายไปราว 50% เลย ก็เลยอยากให้ช่วยแนะนำ AP+เสา แรงๆ สักตัวหน่อยครับ งบประมาณ 1 หมื่นบาท+- ครับ คืออยากให้ส่งสัญญาณให้ไกลที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้หน่ะครับ โดยใช้ AP ตัวเดียว ซึ่งผมอยู่ต่างจังหวัดด้วย ก็คงหาอุปกรณ์ยาก ถ้าที่นี่มีขายก็แนะนำด้วยครับ อยากให้เค้าได้ใช้ของดีๆ ไม่ให้บ่นทีหลังมาทำแล้วไม่ดีอ่ะครับ ขอบคุณครับ :)

• AP ที่สัญญาณแรงๆ ถ้าโดนกำแพงคอนกรีต + พาร์ทิชั่นหนาๆ ก็หมดเหมือนกันนะครับ ที่จริงแล้วจะแนะนำให้ใช้ 2 ตัวดีกว่ากันเยอะเลยครับ แล้วทำโหมด Repeater หรือ WDS กันก็ได้ครับ ประสิทธิภาพดีกว่าใช้แค่ 1 ตัว แล้วปรับกำลังส่งสูงๆ ครับผม (* กำลังส่งยิ่งปรับสูงมากความเร็วในการรับ-ส่งข้อมูลจะตกลงไปตามระดับความแรงของสัญญาณนะครับ)

• ถ้ารุ่นที่แนะนำก็น่าจะเป็น EnGenius EOC-1650 หรือ UBiQUiTi PicoStation 2 หรือ UBiQUiTi PicoStation 2HP ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: AP indoor ตัวไหนแรงๆ แนะนำหน่อยครับผม

โพสต์โดย tanagorn เมื่อ อังคาร 19 ม.ค. 2010 5:46 pm

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ การใช้งานอินเตอร์เน็ต คงไม่ต้องเน้นเร็วมากครับ แต่เน้นไกลอ่ะครับ (เพิ่งทราบครับว่าปรับกำลังส่งมากไป ความเร็วจะตก) ที่ใช้ AP ตัวเดียวก็เพราะไม่ต้องการให้ดูเป็นเรื่องเอิกเริก และการเดินสายค่อนข้างยาก เพราะเป็นโชว์รูมเครื่องประดับ และผู้บริหารก็อยากให้ตั้งแค่จุดเดียว เพราะจะให้บริการเฉพาะลูกค้า(คุณภาพต้องใช้เป็นการเป็นงานได้) แต่พนักงาน(สาว) บางท่านก็อยากติด receiver ไว้เข้าเน็ต เช็คเมล์ ค้นหาข้อมูล ก็เลยอยากได้ไกลๆ หน่อย ซึ่งก็ทำใจไว้แล้วครับ เรื่องกำแพง แต่ก็อยากเอาแค่ดีที่สุดเท่าที่ทำได้ก็พอครับ เดี๋ยวจะลองศึกษารายละเอียดตัวที่แนะนำมาดูครับ ขอบคุณมากครับ เว็บนี้ให้ความรู้ได้ดีมากทีเดียว
tanagorn

โพสต์โดย tanagorn เมื่อ อังคาร 19 ม.ค. 2010 5:52 pm

อีกอย่าง รบกวนแนะนำรุ่นเสาอากาศที่เหมาะสมด้วยครับ :)
tanagorn

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 19 ม.ค. 2010 6:41 pm

tanagorn เขียน:อีกอย่าง รบกวนแนะนำรุ่นเสาอากาศที่เหมาะสมด้วยครับ :)

• โดยปกติใช้เสาที่ติดมากับเครื่องก็เหมาะสมแล้วละครับ เพราะการเปลี่ยนเสา Indoor อันใหญ่ๆ นั้นมันก็ดูแปลกตาเหมือนกันนะครับ เพราะสถานที่ดูเหมือนต้องการที่ดูให้เรียบร้อยพอสมควรละครับ

แต่ถ้าต้องการเปลี่ยนก็สามารถเปลี่ยนเป็น SYS2U ANT-IN-95-SMA ก็ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย tanagorn เมื่อ ศุกร์ 22 ม.ค. 2010 11:25 pm

ดูไปดูมาหลายรอบแล้ว ตกลง คงเป็น 2HP+ indoor 9.5dBi น่าจะดีที่สุดแล้ว (ใช่ไหมครับ) เดี๋ยวคงได้ทำรายการเข้าไปวันจันทร์ ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำครับ (เคยซื้อ advice บ่อยๆ โดยโทรไปสั่ง แล้วโอนเงิน แต่ที่นี่เดี๋ยวจะลองใช้ระบบตระกร้าสินค้า สั่งซื้อผ่านเน็ตดูครับ) ผิดถูกยังไงก็ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
tanagorn

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 23 ม.ค. 2010 12:49 am

tanagorn เขียน:ดูไปดูมาหลายรอบแล้ว ตกลง คงเป็น 2HP+ indoor 9.5dBi น่าจะดีที่สุดแล้ว (ใช่ไหมครับ) เดี๋ยวคงได้ทำรายการเข้าไปวันจันทร์ ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำครับ (เคยซื้อ advice บ่อยๆ โดยโทรไปสั่ง แล้วโอนเงิน แต่ที่นี่เดี๋ยวจะลองใช้ระบบตระกร้าสินค้า สั่งซื้อผ่านเน็ตดูครับ) ผิดถูกยังไงก็ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• ยินดีครับผม

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)