ช่วยสอน Wireless router Zyxel P-660HWกับLinksys WAP54G

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ช่วยสอน Wireless router Zyxel P-660HWกับLinksys WAP54G

โพสต์โดย dzire เมื่อ อาทิตย์ 10 ม.ค. 2010 12:54 am

ช่วยสอนวิธีต่อ Wireless router Zyxel P-660HW กับ Linksys Wap54G ให้ด้วยครับ

ช่วยสอนวิธีต่อ Wireless router Zyxel รุ่น P-660HW กับ Linksys รุ่น Wap54G ให้ด้วยครับ ใช้แบบ Bride

ได้ลองต่อดูแล้วโดยให้ Zyxel จ่ายเน็ตให้กับตัว Linksys โดยทาง wifi

ถ้าจะใช้ net จากตัว Linksys ต้องเสียบสายจากช่องสายแลนเทานั้น เข้าตัวดรีมบ็อก เพื่อใช้งานอินเตอร์เน็ต

ถ้าจะรับสัญญานอินเตอร์เน็ตผ่านระบบไร้สาย wifi จะรับได้จาก Zyxel เท่านั้น

แต่ปัญหาที่เกิดคือ อยู่ดีๆก็ต่อเน็ตผ่านสายแลนจากตัว Linksys ไม่ได้เลย ขึ้นคำว่า limit or not connect ที่มุม taskbar ด้านขวา

*รบกวนช่วยสอนการตั้งค่าใหม่ตั้งแต่ต้นให้ได้ไหมครับ ว่าต้องทำอย่างไรบ้างทีละ step คือต้องการใช้ตัว zyxel จ่ายเน็ตให้กับ linksys ผ่านทาง wireless แล้วต้องการใช้เน็ตจากตัว linksys ผ่านช่องสำหรับเสียบสายแลนนะครับ

ขอบคุณครับ
dzire

Re: ช่วยสอน Wireless router Zyxel P-660HWกับLinksys WAP54G

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 10 ม.ค. 2010 5:09 pm

dzire เขียน:ช่วยสอนวิธีต่อ Wireless router Zyxel P-660HW กับ Linksys Wap54G ให้ด้วยครับ

ช่วยสอนวิธีต่อ Wireless router Zyxel รุ่น P-660HW กับ Linksys รุ่น Wap54G ให้ด้วยครับ ใช้แบบ Bride

ได้ลองต่อดูแล้วโดยให้ Zyxel จ่ายเน็ตให้กับตัว Linksys โดยทาง wifi

ถ้าจะใช้ net จากตัว Linksys ต้องเสียบสายจากช่องสายแลนเทานั้น เข้าตัวดรีมบ็อก เพื่อใช้งานอินเตอร์เน็ต

ถ้าจะรับสัญญานอินเตอร์เน็ตผ่านระบบไร้สาย wifi จะรับได้จาก Zyxel เท่านั้น

• เข้าใจว่าจะเอา Zyxel เป็นตัว Main หลักที่เขื่อมต่อ Internet จากนั้นจะเอา Linksys WAP54G ไปทำการ Wireless Bridge สัญญาณจาก Zyxel กลับลงมาใช้งาน เข้าใจแบบนี้ถูกต้องมั๊ยครับ ?

• ถ้าใช้โหมดการทำงาน 'AP Client' หรือ 'Wireless Bridge' จะทำให้เราสามารถใช้งานได้แค่พอร์ท LAN 10/100 Mbps เท่านั้นครับ ไม่สามารถใช้ Wireless ของ Linksys WAP54G ได้ แต่ถ้าเลือกจะใช้งานโหมด 'Wireless Repeater' ก็จะสามารถใช้งานได้ทั้งพอร์ท LAN 10/100 Mbps + Wireless 54 Mbps ด้วยครับผม

แต่ปัญหาที่เกิดคือ อยู่ดีๆก็ต่อเน็ตผ่านสายแลนจากตัว Linksys ไม่ได้เลย ขึ้นคำว่า limit or not connect ที่มุม taskbar ด้านขวา

• แสดงว่าไม่ได้รับ IP Address ของ Zyxel ครับ อาจจะเกิดมาจาก Wireless Bridge ไม่ทำงาน ดังนั้นจึงไม่สามารถเชื่อมต่อกันได้ครับ

*รบกวนช่วยสอนการตั้งค่าใหม่ตั้งแต่ต้นให้ได้ไหมครับ ว่าต้องทำอย่างไรบ้างทีละ step คือต้องการใช้ตัว zyxel จ่ายเน็ตให้กับ linksys ผ่านทาง wireless แล้วต้องการใช้เน็ตจากตัว linksys ผ่านช่องสำหรับเสียบสายแลนนะครับ
ขอบคุณครับ

• แนะนำให้ใช้โหมดการทำงาน 'Wireless Repeater' เข้าไปที่คู่มือการติดตั้ง หน้าที่ 40 เพราะจะได้สามารถใช้งานได้ทั้ง Wired และ Wireless ครับ

• วิธีการติดตั้งก็ไม่ยุ่งยากครับ ให้เราจด 'Wireless MAC Address' ของ Zyxel มาครับ โดยเราจะต้องระวังนิดนึงนะครับ เพราะ Zyxel จะมี MAC Address อยู่ 3 MAC Address ครับ หคือ WAN, LAN และ Wireless -> ให้เราจดเฉพาะของ Wireless MAC Address มาครับ จากนั้นก็เอาไปใส่ไว้ที่เมนู 'Setup -> Network Setup -> Wireless Repeater' เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ

* ก่อนการติดตั้ง Wireless Repeater ให้เราเอา Security ของ Zyxel ออกให้หมดก่อนนะครับ ยังไม่ต้องกำหนดความปลอดภัยอะไรเลยทั้งสิ้น หลังจากนั้นเพมื่อทดสอบการเชื่อมต่อกับ Linksys WAP54G เป็นที่เรียบร้อยแล้ว จึงค่อยๆ ใส่ Security กลับมาเหมือนเดิมครับ โดยจะต้องสังเกตว่า Security แบบไหนที่อุปกรณ์ทั้ง 2 ตัว สามารถใช้งานร่วมกันได้อย่างดีครับผม :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)