จะขอถามหน่อยคับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

จะขอถามหน่อยคับ

โพสต์โดย frew เมื่อ ศุกร์ 01 ม.ค. 2010 3:24 pm

บ้านของผมใช้ wireless ของ Tp-link รุ่น TD-W8910G คับ เวลาที่ผมเล่นเน๊ตชั้นล่างก็ปกติดีคับ แต่พอผมเล่น notebook ชั้น 2 ของบ้านสัญญาณมันก็อ่อนมาก
บางทีก็ไม่มีสัญญานเลยคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ ว่าจะต้องทำยังไงบ้าง ให้สัญญานมันครอบคุมทั้งบ้านอ่ะคับ :D
frew

Re: จะขอถามหน่อยคับ

โพสต์โดย soravit เมื่อ ศุกร์ 01 ม.ค. 2010 5:01 pm

1. เปลี่ยนตำแหน่ง เอา router ไว้ ตรงบันไดหรือจุดใกล้เคียง เพื่อที่จะ ให้สัญญานกระจายไปยังชั้น 2 ได้
2. เปลี่ยนเสาอากาศ ไม่ต้องครับ เพราะ tplink เขาแถมเสา ที่พอเหมาะสำหรับงานแล้วคับ
3. ทำ wds
soravit

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)