ขอคำแนะนำสร้างระบบ Wireless ในบ้าน

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

Re: ขอคำแนะนำสร้างระบบ Wireless ในบ้าน

โพสต์โดย reki เมื่อ อังคาร 14 ก.ค. 2009 2:46 pm

ผมสงสัย ขอให้ช่วยตอบตามข้อสงสัยที่ถามมาหน่อยนะครับ
1. แล้วตอนแรกที่ทางคุณแนะนำว่าใช้แค่ตัว Linksys WRT54GL ตัวเดียวพอยังไงครับ

2. ตอนนี้ผมมี all-in-one เป็น Billion BiPAC 5102GR2 ใช้อยู่ที่ห้องนอนชั้น 2 อยากเพิ่มความแรงสัญญาณที่ชั้น 1 ตอนนี้วัดสัญญาณ wireless ได้ 1-2 ขีดครับ ระหว่าง
2.1 ซื้อ Linksys WRT54GL มาพ่วงที่ชั้น 1 เพื่อเพิ่มความแรงสัญญาณ หรือ

2.2 ซื้อ Linksys WAG54G2 มาใช้แทน Billion BiPAC 5102GR2 ที่ห้องนอนชั้น 2 (ความแรงจะดีกว่าไหมครับ)

ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ ตัดสินใจไม่ถูกแล้วครับ
reki

Re: ขอคำแนะนำสร้างระบบ Wireless ในบ้าน

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 14 ก.ค. 2009 2:56 pm

reki เขียน:ผมสงสัย ขอให้ช่วยตอบตามข้อสงสัยที่ถามมาหน่อยนะครับ
1. แล้วตอนแรกที่ทางคุณแนะนำว่าใช้แค่ตัว Linksys WRT54GL ตัวเดียวพอยังไงครับ

• ครับ ตอนแรกคุณ 'reki' แจ้งว่ามีตัว Billion BiPAC 5102GR2 ใช้งานอยู่แล้วที่ชั้น 2 อยากจะเพิ่มความแรง ดังนั้นโดยปกติทั่วไปเราจะใช้ Linksys WRT54GL + DD-WRT SP1 Mini ทำการ 'REPEAT' สัญญาณจากอุปกรณ์ Billion BiPAC เพื่อกระจายต่อไปยังชั้นอื่นๆ ครับ -> ตัวอย่างการประยุกต์ใช้งาน -> วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24

2. ตอนนี้ผมมี all-in-one เป็น Billion BiPAC 5102GR2 ใช้อยู่ที่ห้องนอนชั้น 2 อยากเพิ่มความแรงสัญญาณที่ชั้น 1 ตอนนี้วัดสัญญาณ wireless ได้ 1-2 ขีดครับ ระหว่าง
2.1 ซื้อ Linksys WRT54GL มาพ่วงที่ชั้น 1 เพื่อเพิ่มความแรงสัญญาณ หรือ

• ใช้ Linksys WRT54GL มาใช้เพื่อกระจายสัญญาณต่อ 'แบบไร้สาย' หรือที่เราเรียกว่า 'การทำ REPEATER' ครับ

2.2 ซื้อ Linksys WAG54G2 มาใช้แทน Billion BiPAC 5102GR2 ที่ห้องนอนชั้น 2 (ความแรงจะดีกว่าไหมครับ)

• ไม่น่าจะดีขึ้นเท่าไรครับ เต็มที่ก็น่าจะได้ความแรงพอๆ กันกับ Billion BiPAC นิดหน่อยครับ

ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ ตัดสินใจไม่ถูกแล้วครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย reki เมื่อ พุธ 15 ก.ค. 2009 11:41 am

ขอบคุณครับ

ถ้าผมสั่งซื้อ โดยให้มาส่งสินค้าที่ ถ.สุขสวัสดิ์ เขตจอมทอง แถวๆบางมด ไม่ทราบมาส่งไหมครับ เห็นในหน้าเว็บบอกมีแบบให้พนักงานมาส่งสินค้าที่บ้านด้วยนะครับ
reki

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 15 ก.ค. 2009 11:47 am

reki เขียน:ขอบคุณครับ

ถ้าผมสั่งซื้อ โดยให้มาส่งสินค้าที่ ถ.สุขสวัสดิ์ เขตจอมทอง แถวๆบางมด ไม่ทราบมาส่งไหมครับ เห็นในหน้าเว็บบอกมีแบบให้พนักงานมาส่งสินค้าที่บ้านด้วยนะครับ

• ส่งได้ครับ แต่ต้องสั่งสินค้าก่อน 13.00 น. และค่าจัดส่งสินค้าด้วย Messenger จะสูงกว่าแบบ EMS นะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย reki เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 9:02 pm

อ่านแล้วตาม link ที่คุณส่งมาให้สำหรับวิธีการเซ็ต แต่ผมไม่เข้าใจไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไรครับ ขอที่ละเอียดกว่านี้หน่อยได้ไหมครับ แล้วพอมีวิธีเซ็ตแบบยังไม่อัพ Firmware หรือเปล่าครับ

แล้ว IP เครื่องคอมฯเป็น 192.168.1.33, gateway 192.168.1.1 จากการดู ต้องเซ็ตยังไงหรือครับ
reki

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 10:06 pm

reki เขียน:อ่านแล้วตาม link ที่คุณส่งมาให้สำหรับวิธีการเซ็ต แต่ผมไม่เข้าใจไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไรครับ ขอที่ละเอียดกว่านี้หน่อยได้ไหมครับ แล้วพอมีวิธีเซ็ตแบบยังไม่อัพ Firmware หรือเปล่าครับ

• บทความเรื่อง Repeater กับ True Wi-Fi ค่อนข้างจะละเอียดแล้วนะครับ :shock:

• Firmware ธรรมดาหมดสิทธิ์เลยครับ ไม่สามารถทำงานแบบนี้ได้ครับ ถ้าต้องการใช้งานที่หลากหลายยังงัยก็ต้อง upgrade firmware ครับ

แล้ว IP เครื่องคอมฯเป็น 192.168.1.33, gateway 192.168.1.1 จากการดู ต้องเซ็ตยังไงหรือครับ

sys2u

โพสต์โดย reki เมื่อ ศุกร์ 24 ก.ค. 2009 8:58 pm

ผมเซ็ตตามที่แนะนำแล้วยังไม่ได้นะครับ ค่าของ billion ที่เป็นตัวหลักที่ใช้ต่อเน็ตผมเป็นแบบนี้นะครับ ส่วน wrt54gl เซ็ตตามวิธีที่บอกมานะครับ
แนบไฟล์
billionconfig.JPG (109.12 KiB) เปิดดู 5867 ครั้ง
reki

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 24 ก.ค. 2009 10:28 pm

reki เขียน:ผมเซ็ตตามที่แนะนำแล้วยังไม่ได้นะครับ ค่าของ billion ที่เป็นตัวหลักที่ใช้ต่อเน็ตผมเป็นแบบนี้นะครับ ส่วน wrt54gl เซ็ตตามวิธีที่บอกมานะครับ

• รูปที่ส่งมาเป็นหน้า Status ทั่วไปนี่ครับ ไม่ได้มีประโยชน์ในการเอาไปทำ REPEATER เลยนะครับ

• สิ่งที่คุณ 'reki' ต้องการในการติดตั้ง คือ
    1. SSID ของ Billion
    2. กรรมวิธีการเข้ารหัสของ Billion เช่น WEP, WPA ฯลฯ
    3. รหัสผ่านของกรรมวิธีการเข้ารหัส (ถ้ามี)

4. SSID อันใหม่ที่เราต้องการจะสร้างขึ้นมาเพื่อ REPEATER
    5. กรรมวิธีการเข้ารหัสของ Linksys WRT54GL เช่น WEP, WPA ฯลฯ (ถ้าต้องการจะกำหนดความปลอดภัย)
    6. รหัสผ่านของกรรมวิธีการเข้ารหัส (ถ้ามีข้อ 5)

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)