ขอคำแนะนำเรื่องเลือกซื้ออุปกรณ์และการใช้งาน

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอคำแนะนำเรื่องเลือกซื้ออุปกรณ์และการใช้งาน

โพสต์โดย chil26 เมื่อ จันทร์ 18 พ.ค. 2009 9:27 pm

คือผมต้องการเล่น wifi ของ true แต่สัญญาณในบ้านไม่มี คือบ้านผมเป็นแฟลตในบ้านเล่นไม่ได้แต่ก้าวออกนอกบ้านเล่นได้ มีสัญญาณขีดหรือ2ขีด แล้วคอมผมห่างจากหน้าบ้านประมาน 3 ม
ผมอยากรู้ว่าถ้าผมอยากเล่นในบ้านได้ผมต้อง

1 ผมต้องซื้ออุปกรณ์ใด ที่ผมอ่านๆดูน่าจะเปนพวก accesspoint หรือ wireless router ที่มี repeater mode ใช่ไหมคับแล้ว Mode อื่นๆคืออะไร ช่วยอธิบายที่นะคับ

2 แล้วถ้าผมต้องการต่อสาย Lan เข้าคอมเลยโดยไม่ต้องปล่อยสัญญาณ ควรเลือกใช้ตัวไหนดี

2 แล้วถ้าผมตั้งอุปกรณ์พวกนี้ไว้ในบ้านมันจะสามารถดึงสัญญาณ ของtrue ได้ไหม(ตั้งติดกำแำพงประตูเลยก็ได้)

3 ถ้่าข้อ2 ไม่ได้ หลังบ้านผมก็มีสัญญาณ แต่เปนที่โล้งกว่าจะดูด ได้ไหม

4 ถ้าทำได้ช่วยแนะนำอุปกรณ์ ให้ทีนะคับแบบว่า งบน้อยอะคับ

หากมีข้อเสนอแนะอื่นๆ ก็แนะได้เลยเต็มที่นะ เนื่องจากไม่มีึความรู้เลยคับ ขอขอบคุณมานะที่นี้ด้วย
chil26

Re: ขอคำแนะนำเรื่องเลือกซื้ออุปกรณ์และการใช้งาน

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 18 พ.ค. 2009 10:23 pm

chil26 เขียน:คือผมต้องการเล่น wifi ของ true แต่สัญญาณในบ้านไม่มี คือบ้านผมเป็นแฟลตในบ้านเล่นไม่ได้แต่ก้าวออกนอกบ้านเล่นได้ มีสัญญาณขีดหรือ2ขีด แล้วคอมผมห่างจากหน้าบ้านประมาน 3 ม
ผมอยากรู้ว่าถ้าผมอยากเล่นในบ้านได้ผมต้อง

1 ผมต้องซื้ออุปกรณ์ใด ที่ผมอ่านๆดูน่าจะเปนพวก accesspoint หรือ wireless router ที่มี repeater mode ใช่ไหมคับแล้ว Mode อื่นๆคืออะไร ช่วยอธิบายที่นะคับ

2 แล้วถ้าผมต้องการต่อสาย Lan เข้าคอมเลยโดยไม่ต้องปล่อยสัญญาณ ควรเลือกใช้ตัวไหนดี

2 แล้วถ้าผมตั้งอุปกรณ์พวกนี้ไว้ในบ้านมันจะสามารถดึงสัญญาณ ของtrue ได้ไหม(ตั้งติดกำแำพงประตูเลยก็ได้)

3 ถ้่าข้อ2 ไม่ได้ หลังบ้านผมก็มีสัญญาณ แต่เปนที่โล้งกว่าจะดูด ได้ไหม

4 ถ้าทำได้ช่วยแนะนำอุปกรณ์ ให้ทีนะคับแบบว่า งบน้อยอะคับ

หากมีข้อเสนอแนะอื่นๆ ก็แนะได้เลยเต็มที่นะ เนื่องจากไม่มีึความรู้เลยคับ ขอขอบคุณมานะที่นี้ด้วย

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอคำแนะนำเรื่องเลือกซื้ออุปกรณ์และการใช้งาน

โพสต์โดย chil26 เมื่อ จันทร์ 18 พ.ค. 2009 11:50 pm

ขอบคุณคับ คือยังไงผมตั้งในบ้านก็ดูดสัญญาณและเล่นได้ใช่ไหมคับ

อีกอย่างคืออย่างทราบว่่า firmware ของรุ่นนี้ ทั้ง 3 ตัวมานต่างกันยังไงคับ พยายามหาแล้วไม่เจออะ อธิบายย่อก็ได้คับ ขอบคุณอย่างสุดซึ้ง
:D :D :D
chil26

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 19 พ.ค. 2009 9:11 am

chil26 เขียน:ขอบคุณคับ คือยังไงผมตั้งในบ้านก็ดูดสัญญาณและเล่นได้ใช่ไหมคับ

อีกอย่างคืออย่างทราบว่่า firmware ของรุ่นนี้ ทั้ง 3 ตัวมานต่างกันยังไงคับ พยายามหาแล้วไม่เจออะ อธิบายย่อก็ได้คับ ขอบคุณอย่างสุดซึ้ง
:D :D :D

• ไม่แน่ใจว่าหมายถึง DD-WRT / Tomato / OpenWRT บน Linksys WRT54GL หรือเปล่านะครับ ? (จริงๆ แล้วมีอีกเยอะมาก) แต่ตอบโดยภาพรวมก็คือ firmware แต่ละสายจะถูกพัฒนาออกมาตามความต้องการของ Developer ซึ่งจะแตกต่างกันในส่วนของ function การใช้งาน และประสิทธิภาพ เท่าที่ทราบก็ยังไม่เคยมีใครออกมาทำตารางเปรียบเทียบ คงจะต้องลองใช้และทดสอบว่าชอบตัวไหน ก็เลือกใช้ตัวนั้นละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย chil26 เมื่อ อังคาร 19 พ.ค. 2009 7:11 pm

ขอบคุณมากๆคับที่ให้คำแนะนำ
chil26

โพสต์โดย x_man เมื่อ อังคาร 07 ก.ค. 2009 2:12 am

ขอถามแบบไม่รู้นะคับ พอดีว่า หลานอยู่ต่างประเทศ แล้วจะกลับเมืองไทย
อยากจะฝากซื้อพวก AP OUTDOOR เช่น พวก _Engenius EOC 3220+ มาสักตัวหนึ่งนี้ เขาอนุญาตให้ถือเข้ามาในไทยมั่ยคับ จะผิดกฎหมายมั่ย เห็นว่าเป็น 2.4G แต่เกิน 100 มิลลิวัต จะผิดกฎหมายหรือไม่อย่างไรคับ
x_man

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 ก.ค. 2009 8:52 am

x_man เขียน:ขอถามแบบไม่รู้นะคับ พอดีว่า หลานอยู่ต่างประเทศ แล้วจะกลับเมืองไทย
อยากจะฝากซื้อพวก AP OUTDOOR เช่น พวก _Engenius EOC 3220+ มาสักตัวหนึ่งนี้ เขาอนุญาตให้ถือเข้ามาในไทยมั่ยคับ จะผิดกฎหมายมั่ย เห็นว่าเป็น 2.4G แต่เกิน 100 มิลลิวัต จะผิดกฎหมายหรือไม่อย่างไรคับ

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)