ขอคำแนะนำควรซื้ออะไรเพิ่ม

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอคำแนะนำควรซื้ออะไรเพิ่ม

โพสต์โดย tdecha เมื่อ ศุกร์ 04 ธ.ค. 2009 3:40 pm

ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยคับ
พอดี ผมใช้ ตัว WRT54GL เป็นตัวส่งสัญญาณไปรอบๆ เอ่อลืมบอก สถาณที่เป็นแบบ รีสอร์ทตัวส่งอยู่หน้าออฟฟิต พื้นที่โล่งกว้าง แต่ ห้องที่อยู่ไกล มีสัญญาณ1-2ขีด พอดีลูกค้าบ่นว่าบางครั้งก็ต่อไม่ได้ ผมเลย อยากถามว่าผมควรจะซื้อ หรอติดตั้งอะไรเพิ่ม ระยะรอบรีสอท์ประมาณ 300-400 เมตร บางคนก็แนะนำเปลี่ยนเสาอากาศ บ้างก็แนะนำให้ซื้อ WRT54GL อีกตัวไปวางไว้อีกจุดเป็นตัวที่สอง โดยให้ ตัวที่สองรับและส่งสัญญาณจากตัวแรก โดยไม่เดินสายแลน อย่างงี้พอทำได้ไหมคับ หรอว่าควรซื้ออะไรเพิ่มดี ช่วยเพิ่มทางเลือกทีครับ ขอบพระคุณมากคับ
ป.ล ผมเคยอ่านเจอ WRT54GL อัพ FW DD-WRT แล้วสามารถปรับความแรงสัญญาณไวเรสให้ได้ไกลขึ้น จิงหรอป่าวคับ แล้วควรอัพ FW DD-WRTตัวไหน ผมเห็นมีหลายตัว (ไม่ค่อยมีความรู้) รบกวนตอบทีนะคับ
tdecha

Re: ขอคำแนะนำควรซื้ออะไรเพิ่ม

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 04 ธ.ค. 2009 4:30 pm

tdecha เขียน:ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยคับ
พอดี ผมใช้ ตัว WRT54GL เป็นตัวส่งสัญญาณไปรอบๆ เอ่อลืมบอก สถาณที่เป็นแบบ รีสอร์ทตัวส่งอยู่หน้าออฟฟิต พื้นที่โล่งกว้าง แต่ ห้องที่อยู่ไกล มีสัญญาณ1-2ขีด พอดีลูกค้าบ่นว่าบางครั้งก็ต่อไม่ได้ ผมเลย อยากถามว่าผมควรจะซื้อ หรอติดตั้งอะไรเพิ่ม ระยะรอบรีสอท์ประมาณ 300-400 เมตร บางคนก็แนะนำเปลี่ยนเสาอากาศ บ้างก็แนะนำให้ซื้อ WRT54GL อีกตัวไปวางไว้อีกจุดเป็นตัวที่สอง โดยให้ ตัวที่สองรับและส่งสัญญาณจากตัวแรก โดยไม่เดินสายแลน อย่างงี้พอทำได้ไหมคับ หรอว่าควรซื้ออะไรเพิ่มดี ช่วยเพิ่มทางเลือกทีครับ ขอบพระคุณมากคับ

อาจจะต้องใช้การทวนสัญญาณช่วยโดยใช้ WRT54GL เพิ่มที่ปลายทางที่ต้องการขยาย ลองดูโหมดAD WDS
แต่ความเร็วได้สูงสุด 10 ~ 20 Mbps เท่าันั้น
ส่วนเสาอากาศมี 2 ประเภท
Indoor เพิ่มความเข้ม ปลายทางเกาะแล้วหลุดน้อยลง แต่ระยะทางไม่เพิ่มเท่าไรนัก
Outdoor เพิ่มระยะทางได้มากขึ้นแล้วแ่ต่อัตราขยายของเสาที่ใช้ แต่ไม่สามารถทะลุผ่านสิ่งกีดขวางได้ดีเหมือนเสา Indoor

ป.ล ผมเคยอ่านเจอ WRT54GL อัพ FW DD-WRT แล้วสามารถปรับความแรงสัญญาณไวเรสให้ได้ไกลขึ้น จิงหรอป่าวคับ แล้วควรอัพ FW DD-WRTตัวไหน ผมเห็นมีหลายตัว (ไม่ค่อยมีความรู้) รบกวนตอบทีนะคับ

ทดลอง Up grade Firmware ดูก่อนครับแล้วปรับกำลังส่ง ~ 100-150 mw
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย tdecha เมื่อ เสาร์ 12 ธ.ค. 2009 5:02 pm

ขอบคุณมากคับ เด่วผมลองอัพ FW ดูก่อน แล้วถ้าผมซื้อตัว ตัวlinksys อีกตัว ควรเปงรุ่นเดียวกัน หรอว่ารุ่นอื่นก้อได้ ถ้าอย่างงันต้องเป็นรุ่นไหนดีคับ
tdecha

โพสต์โดย soravit เมื่อ เสาร์ 12 ธ.ค. 2009 9:57 pm

การต่อแบบ wds ต้อง ยี่ห้องเดียวกัน รุ่นเดียวกัน
soravit

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)