รวบกวนสอบถามเรื่องการทำ Client router กับระบบ wifi ท้องถิ่น

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รวบกวนสอบถามเรื่องการทำ Client router กับระบบ wifi ท้องถิ่น

โพสต์โดย mata770 เมื่อ อาทิตย์ 19 เม.ย. 2009 9:40 pm

หวัดดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ในวงการนี้น่ะครับ พอดีเพื่อนแนะนำมา กว่าจะอ่านหมดเว้บ ได้ความรุ้อ่ะไรดีๆเยอะเลยน่ะครับ

คือคำถามที่ผม สงสัยน่ะครับ ยังไงช่วยพี่ๆ แนะนำหน่อยน่ะครับ

1. คือว่าตอนนี้ผมอยุ่พัทยา และ ใช้ Internet ไร้สายของทางท้องถิ่นอยู่
อยากทราบว่าinternet ที่ผมใช้ ท้องถิ่นตอนนี้มันเป็น Wifi หรือแค่ Wireless ธรรมดาครับ (ของเจ้านี้เขาใช้กันทั้งจังหวัด)

2. เอาเป้นว่า ไม่ว่ามันจะเป้น Wifi หรือ wireless ผมสามารถที่จะมาทำ Client router ได้ไหม

3. เมื่อผมทำการ Client Router ผมจะใช้ Engenius ECB-3500 ถ้าผมต้องการประหยัดต้นทุนผมสามารถใช้ Linksys WAP54G ได้ไหมครับ

4. ในเมื่อทำ Clien router เรียบร้อย ผมแยก มาครับ Hub เพื่อแยกสายLan 2สาย ( คือสองเครื่อง ) อยากทราบว่า หลังจากเสียบเข้าคอมทั้งสองสายแล้ว เวลาเล่น เน้ต ทั้งสองเครื่องพร้อมกันต้อง Login เข้าใช้บริการเน็ตท้องถิ่น ทั้งสองเครื่องไหม หรือแค่ Login เครื่องเดียว อีกเครื่องนึงก็เล่น

5. ตามจากข้อที่ 4. ถ้าไม่ได้ ต้องซื้อชม.เน็ตท้องถิ่นเพิ่มอีกเบอร์หรือเปล่า

6. และถ้าผมจะทำตามภาพนี้จะได้ไหม คือผม จะเอาอีกสายนึงมาเข้าเครื่องรับสัญญาณดูผ่านเน้ต และ อีสายนึงจะเอามาเล่นเน็ต

รูปภาพ

ยังไงช่วยตอบเรื่องข้อข้องใจนี้ด้วยน่ะครับ รับลองว่า จะสั่งสินค้าแต่ของเว็บนี้ ครับ หุหุหุหุ
ยังไง จะบอกเพื่อนๆต่อไปน่ะครับ ให้เข้ามาดูเยอะๆน่ะครับ
mata770

Re: รวบกวนสอบถามเรื่องการทำ Client router กับระบบ wifi ท้องถิ่น

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 19 เม.ย. 2009 10:28 pm

mata770 เขียน:หวัดดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ในวงการนี้น่ะครับ พอดีเพื่อนแนะนำมา กว่าจะอ่านหมดเว้บ ได้ความรุ้อ่ะไรดีๆเยอะเลยน่ะครับ

คือคำถามที่ผม สงสัยน่ะครับ ยังไงช่วยพี่ๆ แนะนำหน่อยน่ะครับ

1. คือว่าตอนนี้ผมอยุ่พัทยา และ ใช้ Internet ไร้สายของทางท้องถิ่นอยู่
อยากทราบว่าinternet ที่ผมใช้ ท้องถิ่นตอนนี้มันเป็น Wifi หรือแค่ Wireless ธรรมดาครับ (ของเจ้านี้เขาใช้กันทั้งจังหวัด)

• Wi-Fi กับ Wireless คืออันเดียวกันละครับ :D

2. เอาเป้นว่า ไม่ว่ามันจะเป้น Wifi หรือ wireless ผมสามารถที่จะมาทำ Client router ได้ไหม

3. เมื่อผมทำการ Client Router ผมจะใช้ Engenius ECB-3500 ถ้าผมต้องการประหยัดต้นทุนผมสามารถใช้ Linksys WAP54G ได้ไหมครับ

• ได้ครับ แต่ถ้าในกรณีที่ใช้ Linksys WAP54G จะเป็นการเชื่อมต่อแบบ Repeater หรือ AP Client เท่านั้นครับ

4. ในเมื่อทำ Client router เรียบร้อย ผมแยก มาครับ Hub เพื่อแยกสายLan 2สาย ( คือสองเครื่อง ) อยากทราบว่า หลังจากเสียบเข้าคอมทั้งสองสายแล้ว เวลาเล่น เน้ต ทั้งสองเครื่องพร้อมกันต้อง Login เข้าใช้บริการเน็ตท้องถิ่น ทั้งสองเครื่องไหม หรือแค่ Login เครื่องเดียว อีกเครื่องนึงก็เล่น

5. ตามจากข้อที่ 4. ถ้าไม่ได้ ต้องซื้อชม.เน็ตท้องถิ่นเพิ่มอีกเบอร์หรือเปล่า

• Login แค่ 1 เครื่องพอครับ

6. และถ้าผมจะทำตามภาพนี้จะได้ไหม คือผม จะเอาอีกสายนึงมาเข้าเครื่องรับสัญญาณดูผ่านเน้ต และ อีสายนึงจะเอามาเล่นเน็ต

รูปภาพ

ยังไงช่วยตอบเรื่องข้อข้องใจนี้ด้วยน่ะครับ รับลองว่า จะสั่งสินค้าแต่ของเว็บนี้ ครับ หุหุหุหุ
ยังไง จะบอกเพื่อนๆต่อไปน่ะครับ ให้เข้ามาดูเยอะๆน่ะครับ

• สามารถใช้งานได้ตามรูปครับ เพียงแต่ว่าจะต้องตรวจสอบว่า Internet Speed สามารถรองรับการใช้งานพร้อมๆ กันตามรูปไหวหรือไม่นะครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: รวบกวนสอบถามเรื่องการทำ Client router กับระบบ wifi ท้องถิ่น

โพสต์โดย mata770 เมื่อ จันทร์ 20 เม.ย. 2009 12:39 am

อ่าน่ะ ขอบคุณมากน่ะครับ

ตอบคำถามยังงี้รักมากมายเลย

ยังไง ก้ขอขอบคุณน่ะครับ และจะมาอุดหนุนบ่อยๆน่ะครับ

ขอถามอีกข้อครับลืมไป

ว่าจากรูปด้านบนถ้าเรา Login แล้วก็คือ ถ้าเราไม่ปิด ECB 3500 เวลาเข้าใช้เน้ตก็เข้าใช้ได้เลย โดยไม่ต้อง Login อีกครั้งใช่ไหมครับ

และถ้าจากรูปด้านบน ถ้าเกิดไฟดับ พอไฟมา เราสามารถเอาเครื่องคอมที่เป็น 192.168.X.X2 Login ผู้ให้บริการที่เดียว ให้ ใช้ได้ทั้ง 192.168.x.x1 และ 192.168.x.x2 ได้ไหมครับ หรือต้องเอาสาย 192.168.x.x1 มา Login ด้วยครับ

สินค้าถ้าซื้อสินค้าจากทางเว็บ ส่งมาพัทยา วันเดียวน่าจะถึงไหมครับ
mata770

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 20 เม.ย. 2009 9:51 am

mata770 เขียน:อ่าน่ะ ขอบคุณมากน่ะครับ

ตอบคำถามยังงี้รักมากมายเลย

ยังไง ก้ขอขอบคุณน่ะครับ และจะมาอุดหนุนบ่อยๆน่ะครับ

ขอถามอีกข้อครับลืมไป

ว่าจากรูปด้านบนถ้าเรา Login แล้วก็คือ ถ้าเราไม่ปิด ECB 3500 เวลาเข้าใช้เน้ตก็เข้าใช้ได้เลย โดยไม่ต้อง Login อีกครั้งใช่ไหมครับ

ใช้ครับ Login ที่เครื่อง 192.168.X.X2 ก่อนทุกครั้ง แต่ปัญหาที่มีผลบ้างเวลาใช้งานก็คือ หากสัญญาณของไวเลสที่เชื่อมต่อแบบ Client Router กับสัญญาณ B Internet เกิดหลุดการเชื่อมต่ออาจจะต้อง Login ใช้งานใหม่ หรือ ทาง B Internet ได้ตั้งช่วงเวลาการตัดการเชื่อมต่อ เช่นเหมือนกับของ Truewifi ที่จะให้เชื่อมต่อครั้งละไม่เกิน 90 นาที ผู้ใช้งานต้อง Login ใช้งานใหม่

และถ้าจากรูปด้านบน ถ้าเกิดไฟดับ พอไฟมา เราสามารถเอาเครื่องคอมที่เป็น 192.168.X.X2 Login ผู้ให้บริการที่เดียว ให้ ใช้ได้ทั้ง 192.168.x.x1 และ 192.168.x.x2 ได้ไหมครับ หรือต้องเอาสาย 192.168.x.x1 มา Login ด้วยครับ

ก็เหมือนกับว่า WAN IP เดิมตอนที่ใช้งาน Internet ได้ พอเวลาดับไฟดับ WAN IP จะได้จาก B Internet จะเปลี่ยนใหม่ เราก็ต้องใช้เครื่อง 192.168.X.X2 Login ใหม่อีกครั้ง ส่วน 192.168.x.x1 ไม่ต้องทำไรเลยต่อไว้เหมือนปกติ แต่ขอให้ในระบบ มีการเข้าไป login เพียงเครื่องเดียวก่อนก็พอ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)