อยากสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ ADSL2+ Router ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

อยากสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ ADSL2+ Router ครับ

โพสต์โดย Dark-Master เมื่อ อังคาร 07 เม.ย. 2009 4:40 pm

คือที่บ้านผมอยู่ค่อนข้างที่จะไกลชุมสายหนะครับ อยากได้ Router ที่จับสัญญาณต่ำๆได้แบบไร้ปัญหา ปกติค่าสัญญาณรบกวนขา Download จะอยู่ที่ประมาณ 45-55 ครับ

อยากได้ตัวที่รองรับ ADSL2+ Dn 24Mbit+, Up 1Mbit+ ครับ Lan 1-4 port ส่วน Wireless อยากได้เป็น 300Mbit แล้วพอดีผมไปอ่านเจอข้อมูลเกี่ยวกับ DD-WRT เห็นว่ามีประโยชน์มาก อยากได้รุ่นที่ Upgrade firmware เป็น DD-WRT ได้ครับ

เลยอยากให้ทางร้านช่วยแนะนำ ADSL2+ Router รุ่นที่สามารถตอบสนองความต้องการของผมได้หนะครับ งบประมาณไม่เกิน 4-5 พันบาทครับ

ขอถามคำถามเพิ่มเติมด้วยครับ ถ้าเกิดอยากจะสั่งของจากทางร้านให้บริการส่งด้วย Messenger สามารถส่งที่ซอยลาดพร้าว 101 ได้ไหมครับ และค่าใช้จ่ายในการส่งนั้นจะเก็บที่ปลายทางหรือว่าทางผมลูกค้าต้องโอนไปพร้อมค่าสินค้าครับ ถามเพื่อความแน่ใจหนะครับ

ขอบคุณมากครับ
Dark-Master

Re: อยากสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ ADSL2+ Router ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 เม.ย. 2009 8:41 pm

Dark-Master เขียน:คือที่บ้านผมอยู่ค่อนข้างที่จะไกลชุมสายหนะครับ อยากได้ Router ที่จับสัญญาณต่ำๆได้แบบไร้ปัญหา ปกติค่าสัญญาณรบกวนขา Download จะอยู่ที่ประมาณ 45-55 ครับ

อยากได้ตัวที่รองรับ ADSL2+ Dn 24Mbit+, Up 1Mbit+ ครับ Lan 1-4 port ส่วน Wireless อยากได้เป็น 300Mbit แล้วพอดีผมไปอ่านเจอข้อมูลเกี่ยวกับ DD-WRT เห็นว่ามีประโยชน์มาก อยากได้รุ่นที่ Upgrade firmware เป็น DD-WRT ได้ครับ

เลยอยากให้ทางร้านช่วยแนะนำ ADSL2+ Router รุ่นที่สามารถตอบสนองความต้องการของผมได้หนะครับ งบประมาณไม่เกิน 4-5 พันบาทครับ

1. ความเร็วที่สามารถใช้งานได้ขึ้นอยู่กับมาตรฐานของ xDSL ที่เราใช้ครับ โดยตอนนี้ประเทศไทยเลือกใช้มาตรฐาน ADSL โดยสามารถให้บริการได้สูงสุด ณ วันที่ 2009-04-07 คือ DownStream 8 Mbps / UpStream 512 Kbps

2. มาตรฐานสูงสุดของ ADSL2+ คือ DownStream 24 Mbps / UpStream 512 Kbps โดยอุปกรณ์ส่วนใหญ่ที่จำหน่ายในตอนนี้จะเป็น ADSL2+ กันเกือบหมดแล้วครับ แต่สำหรับ Linksys ที่รองรับ ADSL2+ กับสามารถใช้งานความเร็ว 300 Mbps คือ Linksys WAG160N

3. สำหรับในกรณีที่ต้องการ UpStream 1 Mbps นั้น ในประเทศไทยอาจจะต้องเลือกใช้การเชื่อมต่อแบบ G.SHDSL ซึ่งมีผู้บริการเป็นบางพื้นที่ จะต้องตรวจสอบกับผู้ให้บริการนั้นๆ อีกครั้งครับ

4. สำหรับ Wireless Router ที่สามารถอัพเกรด DD-WRT ได้นั้นส่วนใหญ่จะเป็น Wireless Router อย่างเดียว จะไม่มี ADSL2+ Modem ติดตั้งมาด้วยครับ เช่น Linksys WRT310N, WRT160N เป็นต้น ซึ่งจะจำเป็นที่จะต้องใช้งานร่วมกับ ADSL2+ Modem แยกต่างหากครับ

Dark-Master เขียน:ขอถามคำถามเพิ่มเติมด้วยครับ ถ้าเกิดอยากจะสั่งของจากทางร้านให้บริการส่งด้วย Messenger สามารถส่งที่ซอยลาดพร้าว 101 ได้ไหมครับ และค่าใช้จ่ายในการส่งนั้นจะเก็บที่ปลายทางหรือว่าทางผมลูกค้าต้องโอนไปพร้อมค่าสินค้าครับ ถามเพื่อความแน่ใจหนะครับ

ขอบคุณมากครับ

5. SYS2U.COM มีบริการส่งสินค้าด้วย Messenger คุณ 'Dark-Master' สามารถตรวจสอบกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายขายได้ครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)