ช่วยแนะนำการติดตั้ง DIR300 ด้วยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ช่วยแนะนำการติดตั้ง DIR300 ด้วยครับ

โพสต์โดย albert เมื่อ จันทร์ 30 มี.ค. 2009 11:36 am

ผมติดตั้งD-LINK router รุ่น DIR300 ทำไปจนถึงchecking adapter (ผ่าน) แต่ติดขัดตรงไม่ผ่าน Internet connection
สาเหตุเพราะ ก่อนมาขั้นตอนนี้ หน้าจอการติดตั้งบอกให้ปิดโมเด็มก่อน แล้วให้เปิดใหม่
พอผมเปิดใหม่มันก็เป็นอย่างที่ว่า จึง install router ไม่ได้เลยครับ
ข้อมูลเพิ่มเติม ผมใช้โมเด็มของ true high speed internet เวลาจะเปิดเน็ต ต้องใส่ชื่อ และรหัสผ่านทุกครั้ง
ผู้รู้ช่วยแนะนำสั่งสอนด้วยครับ
albert

Re: ช่วยแนะนำการติดตั้ง DIR300 ด้วยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 มี.ค. 2009 11:55 am

albert เขียน:ผมติดตั้งD-LINK router รุ่น DIR300 ทำไปจนถึงchecking adapter (ผ่าน) แต่ติดขัดตรงไม่ผ่าน Internet connection
สาเหตุเพราะ ก่อนมาขั้นตอนนี้ หน้าจอการติดตั้งบอกให้ปิดโมเด็มก่อน แล้วให้เปิดใหม่
พอผมเปิดใหม่มันก็เป็นอย่างที่ว่า จึง install router ไม่ได้เลยครับ
ข้อมูลเพิ่มเติม ผมใช้โมเด็มของ true high speed internet เวลาจะเปิดเน็ต ต้องใส่ชื่อ และรหัสผ่านทุกครั้ง
ผู้รู้ช่วยแนะนำสั่งสอนด้วยครับ

ผมเข้าใจว่าตอนนี้ทำตามขั้นตอนของ CD-ROM/คู่มือ ที่ให้มาในกล่องใช่มั๊ยครับ ? + ตอนนี้เวลาเล่น Internet ต้องมา Connect ที่หน้าจอของ PC ทุกครั้งที่ใช้งานใช่มั๊ยครับ ? ถ้าเป็นอย่างนั้นลองเริ่มต้นด้วยบทความนี้ก่อนนะครับ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ช่วยแนะนำการติดตั้ง DIR300 ด้วยครับ

โพสต์โดย albert เมื่อ จันทร์ 30 มี.ค. 2009 12:43 pm

ขอบคุณมากครับ คืนนี้จะกลับไปลองดูใหม่
แต่จริงๆแล้วต้องบอกว่ายังเซ็ตไม่ได้เลยครับ ทำไม่เป็น แต่คลานตามคู่มือ แล้วก็สะดุดกับปัญหา
albert

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 มี.ค. 2009 1:45 pm

albert เขียน:ขอบคุณมากครับ คืนนี้จะกลับไปลองดูใหม่
แต่จริงๆแล้วต้องบอกว่ายังเซ็ตไม่ได้เลยครับ ทำไม่เป็น แต่คลานตามคู่มือ แล้วก็สะดุดกับปัญหา

• ลองเริ่มด้วยการทำความเข้าใจรูปแบบการเชื่อมต่อก่อนนะครับ เพราะจะช่วยให้เข้าใจได้ดียิ่งขึ้นครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)