accesspoint

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

accesspoint

โพสต์โดย CryingAngeL เมื่อ เสาร์ 21 มี.ค. 2009 3:08 pm

คือผมมือใหม่นะคำถามอาจจะเยอะและก็ดูงงๆไปหน่อย

1.คือจุดที่ผมต้องการทำaccesspointมันไม่มีคอมวางอยู่ผมจะสามารถสร้างaccesspointตรงนั้นได้หรือไม่
2.accesspointนี่ก็คือrouterใช่ไหมครับแต่แค่setค่าต่างจากปกติ
3.ตอนนี้ผมใช้ wag54g2 อยู่ถ้าผมอยากได้สัญญาณแรงมากๆควรจะเปลี่ยนใช้เป็น Wi-Fi GหรือNครับ(อยู่ในมุมอับด้วยครับระยะห่างประมาณ40เมตร)
4.ถ้าaccesspointคือrouterผมควรจะเลือกซื้อตัวไหนดีครับ แล้วควรจะใช้ตัวใหม่หรือตัวเก่ทำเป็นaccesspointดีกว่ากัน
5.ถ้าaccesspointไม่ใช่routerผมควรจะเลือกซื้อตัวไหนดีครับ(คอมตัวที่ต้องการสัญญาณอยู่ในมุมอับและไกลกันประมาณ40เมตรครับ)

ขอบคุณมากครับ

ปล.พรุ่งนี้ผมจะไปซื้อที่คอมมาทแล้วขอความกรุณาด้วยครับ
CryingAngeL

Re: accesspoint

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 21 มี.ค. 2009 4:42 pm

CryingAngeL เขียน:คือผมมือใหม่นะคำถามอาจจะเยอะและก็ดูงงๆไปหน่อย

1.คือจุดที่ผมต้องการทำaccesspointมันไม่มีคอมวางอยู่ผมจะสามารถสร้างaccesspointตรงนั้นได้หรือไม่

• สามารถตั้ง Access Point ตรงจุดไหนก็ได้ที่เราต้องการครับ

CryingAngeL เขียน:2.accesspointนี่ก็คือrouterใช่ไหมครับแต่แค่setค่าต่างจากปกติ

• ไม่ใช่ครับ Wireless Access Point คืออุปกรณ์ กระจายสัญญาณแบบไร้สาย ทำหน้าที่เหมือนเป็นฮับหรือสวิชท์ในเครือข่ายไร้สายครับ ส่วน Router คืออุปกรณ์ค้นหาเส้นทางในระบบเครือข่าย แต่ในท้องตลาดปัจจุบันจะทำสินค้าออกมาโดยรวมเอาความสามารถของอุปกรณ์หลายๆ ตัวเข้าด้วยกัน ดังนั้นเวลาเลือกซื้ออุปกรณ์จะต้องสังเกตว่าเป็น Wireless Access Point, Wireless Router (Wireless Access Point + Router) หรือ Wireless Gateway (Wireless Access Point + Router + ADSL Modem)

CryingAngeL เขียน:3.ตอนนี้ผมใช้ wag54g2 อยู่ถ้าผมอยากได้สัญญาณแรงมากๆควรจะเปลี่ยนใช้เป็น Wi-Fi GหรือNครับ(อยู่ในมุมอับด้วยครับระยะห่างประมาณ40เมตร)

• อุปกรณ์ที่คุณมีอยู่ตอนนี้เราเรียกว่า Wireless Gateway คือเป็นอุปกรณ์ที่ประกอบไปด้วยอุปกรณ์ 3 ชนิดมารวมกัน คือ
    • Wireless Access Point
    • Router
    • ADSL Modem แบบ ADSL2+
  • อุปกรณ์ Linksys By Cisco WAG54G2 ตัวนี้ถูกออกแบบมาให้ทำงานสำหรับ Home/Small Office โดยฝังเสาอากาศไว้ภายในด้านข้างของอุปกรณ์ โดยมีอัตราขยาย 2 dBi ดังนั้นระยะการทำงานของสัญญาณไร้สายจะอยู่ประมาณบ้าน 2 ชั้น หรือห้องพักภายในคอนโดมีเนียม ไม่สามารถเปลี่ยนเสา หรือปรับพารามิเตอร์ใดๆ ที่จะเพิ่มความแรงของสัญญาณได้ครับ (อุปกรณ์ตัวนี้เป็น Wireless-G รับ-ส่งข้อมูลที่ความเร็ว 54 Mbps)

• ในระยะ 40 เมตร ถ้าเป็นสถานที่โล่ง สัญญาณน่าจะครอบคลุมไปถึง แต่ในกรณีนี้คิดว่าน่าจะมีกำแพงปูน/ไม้/กระจก เป็นอุปสรรคอยู่เลยทำให้สัญญาณไปไม่ถึงจุดที่ต้องการ

• ในกรณีที่เปลี่ยนเป็น Wireless-N Draft 802.11n ก็จะสามารถช่วยเพิ่มระยะทางได้ประมาณ 20% แต่ก็ขึ้นอยู่กับตัวรับสัญญาณที่เครื่องคอมพิวเตอร์ด้วยครับ โยความเร็วในการรับ-ส่งข้อมูลจะอยู่ที่ 300 Mbps (ความเร็วในการใช้งานจริง 802.11n@2.4GHz ประมาณ 150 Mbps)

• ถ้าต้องการสัญญาณให้แรงและครอบคลุมมีอยู่ 2 วิธีการ
    • เปลี่ยนอุปกรณ์ Linksys WAG54G2 ให้เเป็นอุปกรณ์ Wireless Gateway แบบ Draft 802.11n หรือ Wireless-N (วิธีการนี้คิดว่าน่าจะช่วยได้ประมาณ 20%)

• ใช้อุปกรณ์ Linksys WAG54G2 เหมือนเดิม แต่เพิ่มอุปกรณ์ Wireless Repeater หรือจะเป็น Wireless Access Point ก็ได้อีก 1 ตัว นำไปติดตั้ง ณ จุดปลายทางที่ยังพอรับสัญญาณได้ประมาณ 2-3 ขีด แล้วกำหนดให้ทำงานเป็น Repeater Mode เพื่อขยายสัญญาณจากตัวที่ 1 ให้แรงเพียงพอที่จะส่งต่อไปยังพื้นที่ส่วนที่ 2

CryingAngeL เขียน:4.ถ้าaccesspointคือrouterผมควรจะเลือกซื้อตัวไหนดีครับ แล้วควรจะใช้ตัวใหม่หรือตัวเก่ทำเป็นaccesspointดีกว่ากัน

• ไม่ได้เป็นอุปกรณ์เดียวกัน ตามคำอธิบายด้านบนครับ

CryingAngeL เขียน:5.ถ้าaccesspointไม่ใช่routerผมควรจะเลือกซื้อตัวไหนดีครับ(คอมตัวที่ต้องการสัญญาณอยู่ในมุมอับและไกลกันประมาณ40เมตรครับ)

• ตามคำอธิบายด้านบนครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย CryingAngeL เมื่อ เสาร์ 21 มี.ค. 2009 9:01 pm

ขอบคุณมากครับท่านสำรับคำแนะนำผมเองตอนติดwirelessก็ให้พนักงานที่ร้านที่ซื้อเซตมาเลยจากร้านอะครับมาถึงก็เสียบใช้ได้เลยเลยไม่รู้เรื่องอะไรมาก

แล้วก็ขอคำแนะนำอีกหน่อยครับ

คือผมคิดว่าจะซื้อWI-FI N มาเป็นตัวModemแทนครับแล้วเอาตัว wag54g2 ไปเป็น Access Point แทนช่วยแนะนำทีครับว่าควรซื้อตัวไหนเป็น wag160n ดีไหมครับ

ปล.แล้วSYS2Uมีไปออกบูทที่งานคอมมาทปีนี้ไหมครับ
CryingAngeL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 21 มี.ค. 2009 11:39 pm

CryingAngeL เขียน:ขอบคุณมากครับท่านสำรับคำแนะนำผมเองตอนติดwirelessก็ให้พนักงานที่ร้านที่ซื้อเซตมาเลยจากร้านอะครับมาถึงก็เสียบใช้ได้เลยเลยไม่รู้เรื่องอะไรมาก

แล้วก็ขอคำแนะนำอีกหน่อยครับ

คือผมคิดว่าจะซื้อWI-FI N มาเป็นตัวModemแทนครับแล้วเอาตัว wag54g2 ไปเป็น Access Point แทนช่วยแนะนำทีครับว่าควรซื้อตัวไหนเป็น wag160n ดีไหมครับ

ปล.แล้วSYS2Uมีไปออกบูทที่งานคอมมาทปีนี้ไหมครับ

1. ถ้าเป็น Linksys ก็มีอยู่รุ่นเดียวครับ Linksys WAG160N :D

2. สำหรับ Linksys WAG54G2 เราสามารถเอาไปใช้งานเป็น Wireless Access Point ได้ครับ โดยการต่อสายแลนจาก Linksys WAG160N ไปยัง Linksys WAG54G2 จากนั้นให้ทำการปิด 'DHCP' และกำหนดให้ IP Address ของ WAG54G2 ให้อยู่ใน Class เดียวกับ Linksys WAG160N

3. SYS2U.COM มีวัตถุประสงค์ในการจำหน่ายสินค้าโดยเน้นไปที่ Online Store + บริการที่ปรึกษาด้านเทคนิคเป็นหลัก โดยต้องการให้ความรู้กับลูกค้าทั้งก่อนและหลังการขาย เพื่อให้สามารถนำเอาอุปกรณ์แต่ละตัวไปใช้งานได้ตามความต้องการและเต็มประสิทธิภาพสูงสุด ดังนั้นจึงไม่มีบูทที่ Commart ที่ส่วนใหญ่จะเน้นขายเอาความมันส์เป็นหลักครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย CryingAngeL เมื่อ อาทิตย์ 22 มี.ค. 2009 8:46 am

หมายความว่าaccesspointจะต้องต่อสายแลนกับตัวที่เป็นmodemถึงจะทำงานได้เหรอครับ

คือของผมเป็นบ้าน2หลังอะครับอยู่ห่างกันพอสมควรเลยกะว่าจะเอาตัวaccesspointไปวางใว้ตรงทางเชื่ิอมของบ้านอะครับเพราะแถวนั้นยังรับสัญญาณได้

มันมีอะไรที่ทำงานแบบรับสัญญาณเป็นwirelessแล้วส่งต่ออีกทอดนึงไหมครับ
CryingAngeL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 22 มี.ค. 2009 10:54 am

CryingAngeL เขียน:หมายความว่าaccesspointจะต้องต่อสายแลนกับตัวที่เป็นmodemถึงจะทำงานได้เหรอครับ

คือของผมเป็นบ้าน2หลังอะครับอยู่ห่างกันพอสมควรเลยกะว่าจะเอาตัวaccesspointไปวางใว้ตรงทางเชื่ิอมของบ้านอะครับเพราะแถวนั้นยังรับสัญญาณได้

มันมีอะไรที่ทำงานแบบรับสัญญาณเป็นwirelessแล้วส่งต่ออีกทอดนึงไหมครับ

• อย่างที่อธิบายไปแล้วตอนต้น Linksys WAG54G2 ถูกออกแบบมาให้ทำงานสำหรับ Home/Small Office ดังนั้นฟังก์ชั่นในการใช้งานจึงเป็นเพียงการทำงานพื้นฐานทั่วไป ไม่สามารถทำพวก Repeater ได้อย่างกับอุปกรณ์ที่เป็น Wireless Access Point ทั่วไป

• ดังนั้นถ้าต้องการจะเชื่อมต่อแบบไร้สายจะต้องใช้อุปกรณ์ประเภท Wireless Access Point หรือใช้ Linksys WRT54GL + DD-WRT แล้วทำงานเป็น Wireless Repeater ก็ได้ ลองอ่านที่บทความนี้ครับ วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

sys2u

โพสต์โดย CryingAngeL เมื่อ อาทิตย์ 22 มี.ค. 2009 10:44 pm

คือตอนนี้ผมซื้อwrt54glมาแล้วครับทำตามขั้นตอนทุกอย่างเลยแต่ในwanมันไม่ได้รับipครับผมต้องไปตั้งค่าอะไรในwag54g2รึเปล่าคับ
CryingAngeL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 23 มี.ค. 2009 2:25 pm

CryingAngeL เขียน:คือตอนนี้ผมซื้อwrt54glมาแล้วครับทำตามขั้นตอนทุกอย่างเลยแต่ในwanมันไม่ได้รับipครับผมต้องไปตั้งค่าอะไรในwag54g2รึเปล่าคับ

ตอนนี้ทำไปถึงขั้นตอนไหนแล้วครับ ?

sys2u

โพสต์โดย CryingAngeL เมื่อ จันทร์ 23 มี.ค. 2009 7:29 pm

ตอนนี้ทำได้ละครับมั่วไปมั่วมาได้ซะงั้น

คือตรงwireless>>wireless security ของเครื่องลูกผมไปใส่พาสของเครื่องแม่เพื่อให้เครื่องลูกเข้าไปได้อะครับแล้วมันจะต่อกันติดแต่มันจะไม่ได้สัญญาณเน็ตมาต้องเปลี่ยนโหมดเป็น
Repeater bridgeอะครับไม่รู้ว่าทำถูกวิธีหรือเปล่าแต่ตอนนี้เวลาเชื่อกับตัวwrt54glมันจะเล่นเนตได้แล้วอะคับ
CryingAngeL

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)