ต้องการจะเพิ่มเสาWireless

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ต้องการจะเพิ่มเสาWireless

โพสต์โดย pizzavampire เมื่อ พุธ 07 ต.ค. 2009 7:58 pm

ผมขอรบกวนท่านผู้ที่มีประสบการณ์สักข้อสองข้อหน่อยครับ
ผมต้องการจะเพิ่มเสาWireless Routerจากที่มันมี1เสาให้มันเป็นสัก2-3เสาแล้วตั้งที่ละจุดได้ไหมครับ เพื่อที่จะให้มันกระจายสัญาณครอบคลุม ถ้าทำได้ผมต้องซื้ออุปกรณ์อะไรบ้างครับ
แล้วก็ผมมีอะไรจะถามอีกเรื่องคือเราควรจะปิดสัญญาณWifi Bแล้วเปิดใช้แต่ G ดีไหมครับ แล้วถ้าปิดสัญญาณBกับเปิดสัญญาณbและg อันไหนจะดีกว่าครับ
pizzavampire

Re: ต้องการจะเพิ่มเสาWireless

โพสต์โดย soravit เมื่อ พุธ 07 ต.ค. 2009 9:00 pm

1.ได้คับ ไม่มีปัญหา วิธีเชื่อมต่อ 1.ลากสายแลนให้มัน(เสถียรกว่าแต่ลงทุนซื้อสาย) 2.เซตaccesspoint เป็น wds(ความเร็วจะโดนหัก เพื่อเปิดช่องทางให้ accesspoint สื่อสารกัน) กับตัว wireless router 3.repeater (ทวนสัญญาน ความเร็วจะไม่ค่อยดี ถ้าตัวใดเสียก็จะเสียทั้งระบบ)

2.ตามมาตรฐาน b จะส่งได้ระยะทางมากกว่า แต่จำกัเรื่องความเร็วแน่นอน 11mbps ส่วน g จะส่งได้ใกล้กว่า (ต่างกันไม่มาก) แต่ได้ความเร็วมากกว่า คือ 54 mbps ควรเปิดโหมด g อย่างเดียวเพื่อลดภาระให้กับ wireless router เพราะยุคนี้คงมีอุปกรณ์ b น้อยมากับ
soravit

โพสต์โดย pizzavampire เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ต.ค. 2009 6:48 am

ข้อ1ตอบไม่ตรงอะครับ ผมจะเพิ่มแต่เสาอะครับ แต่ว่ามันต่อได้แค่เสาเดียว ผมต้องการจะเพิ่มเสาแล้ววางเสาละจุด สัก 2-3 เสา เพื่อให้มันครอบคลุม เป็นไปได้ไหมครับ
pizzavampire

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ต.ค. 2009 9:03 am

pizzavampire เขียน:ข้อ1ตอบไม่ตรงอะครับ ผมจะเพิ่มแต่เสาอะครับ แต่ว่ามันต่อได้แค่เสาเดียว ผมต้องการจะเพิ่มเสาแล้ววางเสาละจุด สัก 2-3 เสา เพื่อให้มันครอบคลุม เป็นไปได้ไหมครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)