ความแตกต่างของ wireless G และ N

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ความแตกต่างของ wireless G และ N

โพสต์โดย sefah เมื่อ เสาร์ 21 มี.ค. 2009 9:05 am

ผมมาของความกระจ่างแบบชัดๆครับพี่

N แรงกว่า G ไหม

N ระยะการส่ง ไกลกว่า G แค่ไหนครับ (ในกรณีเครื่องรับเป็น n ด้วยกัน)

N สามารถทำ repeter หรือ wds ได้เหมือน G ไหมครับ

ถ้าต้องการต่อแบบนี้ Internet ---- > Wireless N <-------------ระยะ 200 เมตร (Repeter หรือ WDS)---------------------> Wireless N --------- > switch ------> PC ได้ไหมครับ
sefah

Re: ความแตกต่างของ wireless G และ N

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 21 มี.ค. 2009 10:33 am

sefah เขียน:ผมมาของความกระจ่างแบบชัดๆครับพี่

N แรงกว่า G ไหม

N ระยะการส่ง ไกลกว่า G แค่ไหนครับ (ในกรณีเครื่องรับเป็น n ด้วยกัน)

• ในเรื่องเทคนิคของการรับ-ส่งสัญญาณ Draft 802.11n จะสามารถรับ-ส่งสัญญาณได้ระยะทางไกล และครอบคลุมพื้นที่ (จุดอับสัญญาณ) ได้ดีกว่า 802.11g

• ความเร็วของ Draft 802.11n จะส่งได้ด้วยความเร็วทางทฤษฎีที่ 300 Mbps (ในการใช้งานจริงที่ความถี่ 2.4 GHz ได้ความเร็วประมาณ 150 Mbps, ที่ความถี่ 5.0 GHz ได้ความเร็วประมาณ 240 Mbps)

N สามารถทำ repeter หรือ wds ได้เหมือน G ไหมครับ

• ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ว่าผู้ผลิตออกแบบมาให้ทำ WDS ได้หรือไม่ครับ ไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยี

ถ้าต้องการต่อแบบนี้ Internet ---- > Wireless N <-------------ระยะ 200 เมตร (Repeter หรือ WDS)---------------------> Wireless N --------- > switch ------> PC ได้ไหมครับ

• ทำได้ครับ ถ้าอุปกรณ์ Wireless N ของคุณ 'sefah' สามารถรองรับการทำงาน WDS Mode ซึ่งจะต้องดูในคู่มือการทำงาน ส่วนจะสามารถทำงานได้ประสิทธิภาพแค่ไหนนั้น ต้องลองทดสอบจริงอีกครั้งครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)