ขอแนวทางแก้ปัญหาครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอแนวทางแก้ปัญหาครับ

โพสต์โดย insan3 เมื่อ เสาร์ 07 มี.ค. 2009 10:06 am

ที่บ้านใช้โมเดมsmc อยู่ตัวนึงใช้เป็นเร้าเตอร์แล้วก็กระจายสัญญาณ wireless ด้วย ต่อกับ ap wireless-n อีกตัวผ่าน lan
ที่นี้ต้องการจะขยายวง wireless ให้ไปถึงอีกบ้านหนึ่ง ซึ่งอยู่ติดกันประมาณ 10 เมตร ตอนนี้อุปกรณ์ทั้งหมดอยู่บนชั้น 2 กลางบ้านหลังแรก ไม่สามารถย้ายอุปกรณืได้
สัญญาณบนชั้น 2 ของบ้านหลังที่ 2 รับได้เฉพาะห้องที่อยู่ติดบ้านหลังแรก ต้องการให้ทุกห้องในบ้านหลังที่ 2 ใช้งานได้ รวมถึงชั้น 1 ด้วย

ตอนนี้มีอุปกรณ์ wrt160n v2 อยู่ ซึ่งเข้าใจว่าไม่สามารถอัพ 3rd party ได้

ผมควรทำ repeter หรือ wds เพราะ เข้าใจว่า wds ต้องเป็นอุปกรณ์ชิ้นเดียวกัน fw เดียวกัน?? ซึ่งหากผมทำ wds ก็ต้องซื้อ ap ใหม่ 2 ตัว
หรือจะเดินสายจากกลางบ้านหลังแรกมาผนังฝั่งที่ติดกับบ้านหลังที่ 2 แล้วใช้ wrt160n เป็น ap อีกตัวหนึ่ง

หากมีวิธี/อุปกรณ์อะไรทำให้ wrt160n รับสัญญาณ wireless ได้ แล้วกระจายต่อจะดีมากครับ เพราะจะได้วาง wrt160nไว้กลางบ้านหลังที่ 2 เลยแล้วกระจายสัญญาณ

ปล.ต้องการ lan วงเดียวกันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
insan3

Re: ขอแนวทางแก้ปัญหาครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 07 มี.ค. 2009 11:11 am

insan3 เขียน:ที่บ้านใช้โมเดมsmc อยู่ตัวนึงใช้เป็นเร้าเตอร์แล้วก็กระจายสัญญาณ wireless ด้วย ต่อกับ ap wireless-n อีกตัวผ่าน lan
ที่นี้ต้องการจะขยายวง wireless ให้ไปถึงอีกบ้านหนึ่ง ซึ่งอยู่ติดกันประมาณ 10 เมตร ตอนนี้อุปกรณ์ทั้งหมดอยู่บนชั้น 2 กลางบ้านหลังแรก ไม่สามารถย้ายอุปกรณืได้
สัญญาณบนชั้น 2 ของบ้านหลังที่ 2 รับได้เฉพาะห้องที่อยู่ติดบ้านหลังแรก ต้องการให้ทุกห้องในบ้านหลังที่ 2 ใช้งานได้ รวมถึงชั้น 1 ด้วย

• ต้องเอาอุปกรณ์ที่สามารถทำ Repeater Mode เพื่อขยายสัญญาณจากบ้านหมายเลข 1 ไปติดตั้ง ณ บ้านหมายเลข 2 และให้อุปกรณ์ตัวดังกล่าวกระจายสัญญาณภายในบ้านหลังที่ 2 ครับ

insan3 เขียน:ตอนนี้มีอุปกรณ์ wrt160n v2 อยู่ ซึ่งเข้าใจว่าไม่สามารถอัพ 3rd party ได้

• จวนจะได้แล้วครับ คงต้องรออีกซักพักซึ่งไม่น่าจะนาน ถ้า Linksys WRT160N v2 สามารถอัพเกรดได้แล้ว ทีมงานจะนำมา review อีกครั้งครับ

insan3 เขียน:ผมควรทำ repeter หรือ wds เพราะ เข้าใจว่า wds ต้องเป็นอุปกรณ์ชิ้นเดียวกัน fw เดียวกัน?? ซึ่งหากผมทำ wds ก็ต้องซื้อ ap ใหม่ 2 ตัว
หรือจะเดินสายจากกลางบ้านหลังแรกมาผนังฝั่งที่ติดกับบ้านหลังที่ 2 แล้วใช้ wrt160n เป็น ap อีกตัวหนึ่ง

• การทำงาน WDS นั้นอุปกรณ์ทั้ง 2 ฝั่งจะต้องรองรับ WDS ไม่จำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน หรือ firmware เวอร์ชั่นเดียวกัน ขอให้รองรับ WDS เป็นใช้ได้ครับ

• ส่วนการทำงาน Repeater นั้น เป็นการทำงานของ Wireless Access Point ธรรมดา ซึ่งสามารถนำมาประยุกต์ใช้งานกับอุปกรณ์อะไรก็ได้อยู่แล้วครับ แต่ส่วนใหญ่ที่นิยมกันนั้นจะใช้ DD-WRT v24 SP1 เพราะว่าสามารถปรับกำลังส่งได้เพิ่มมากขึ้นนะครับ

• สำหรับกรณีนี้มี 2 วิธีครับ
    1. ใช้ Linksys WRT54GL + DD-WRT v24 SP1 ไปติดตั้ง ณ บ้านหลังที่ 2 แล้วกำหนดให้ทำ Repeater Mode กับ AP Wireless-N ที่อยู่ที่บ้านหลังที่ 1 ครับ
    2. ใช้สาย UTP เดินสายจากกลางบ้านหลังแรกมาผนังฝั่งที่ติดกับบ้านหลังที่ 2 แล้วใช้ Linksys WRT160N เป็น AP อีกตัวหนึ่ง ตามนั้นก็ได้ครับ
    3. รออีกซักพักให้ DD-WRT สามารถอัพเกรดบน Linksys WRT160N v2 ได้ แล้วนำเอาอุปกรณ์ตัวนี้ไปติดตั้ง ณ บ้านหลังที่ 2 แล้วทำ Repeater Mode ครับ

insan3 เขียน:หากมีวิธี/อุปกรณ์อะไรทำให้ wrt160n รับสัญญาณ wireless ได้ แล้วกระจายต่อจะดีมากครับ เพราะจะได้วาง wrt160nไว้กลางบ้านหลังที่ 2 เลยแล้วกระจายสัญญาณ
ปล.ต้องการ lan วงเดียวกันครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• คำตอบทางด้านบนครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอแนวทางแก้ปัญหาครับ

โพสต์โดย insan3 เมื่อ เสาร์ 07 มี.ค. 2009 11:53 am

ขอบคุณ sys2u มากครับ
ตอบเร็วมากๆเลย
insan3

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)