ต้องการรับสัญญาณ ห่าง 2 กิโลกว่าๆ แค่นี้ไหวมั้ย

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ต้องการรับสัญญาณ ห่าง 2 กิโลกว่าๆ แค่นี้ไหวมั้ย

โพสต์โดย kolony เมื่อ อาทิตย์ 22 ก.พ. 2009 2:02 am

คือง่ายๆครับ
วัตถุประสงค์คือ จะใช้ wifi จากที่ทำงาน ซึ่งห่างกันประมาณ 2 กิโลกว่าๆ
มีตึกขวางประมาณ 3 ตึก

ถ้าเอา Linksys WRT54GL มาตั้งไว้ที่ห้อง แล้วทำเป็น repeater
เสริมด้วยเสาอากาศ Tactio LAXO-AN-CO12

คิดว่าจะรับสัญญาณได้มั้ยครับ

อีกคำถาม
จะเอา เสาอากาศ Tactio LAXO-AN-CO12 มาต่อกับ Linksys WRT54GL ต้องซื้อสายต่อเพิ่มเติมด้วยมั้ยครับ?

หรือมี solution ที่ดีกว่านี้แนะนำมั้ยครับ

ขอบคุณในคำตอบล่วงหน้า
kolony

Re: ต้องการรับสัญญาณ ห่าง 2 กิโลกว่าๆ แค่นี้ไหวมั้ย

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 22 ก.พ. 2009 10:02 am

kolony เขียน:คือง่ายๆครับ
    วัตถุประสงค์คือ จะใช้ wifi จากที่ทำงาน ซึ่งห่างกันประมาณ 2 กิโลกว่าๆ
    มีตึกขวางประมาณ 3 ตึก

ถ้าเอา Linksys WRT54GL มาตั้งไว้ที่ห้อง แล้วทำเป็น repeater
    เสริมด้วยเสาอากาศ Tactio LAXO-AN-CO12

คิดว่าจะรับสัญญาณได้มั้ยครับ

1. ไม่น่าจะได้ครับ เพราะการเชื่อมต่อแบบ Outdoor ในระยะไกลจะต้องมีองค์ประกอบดังนี้

• ชุดรับ-ชุดส่ง จะต้องประกอบไปด้วย Linksys WRT54GL + Outdoor Antenna ทั้ง 2 ฝั่ง เช่น ถ้าต้องการรับ-ส่งข้อมูลจาก [ อาคาร A --> อาคาร B ] จะต้องติดตั้งชุดรับ-ส่ง ทั้งอาคาร A และ B ในกรณีที่ติดตั้งเพียงฝั่งเดียวสัญญาณจะไม่สามารถส่งกลับมาได้

• การเชื่อมต่อเป็นแบบ Line-Of-Sight คือ เส้นทางในการเชื่อมต่อจะต้องสามารถมองเห็นด้วยสายตา โดยไม่มีอาคาร ต้นไม้ หรือสิ่งปลูกสร้างมาขวางเส้นทางดังกล่าว ในกรณีของคุณ 'kolony' มีอาคารขวาง 3 อาคาร ดังนั้นจะต้องติดตั้งเสาสูงให้พ้นความสูงที่บดบัง เพื่อหลีกเลี่ยงอาคารระหว่างเส้นทางดังกล่าวครับ

kolony เขียน:อีกคำถาม
    จะเอา เสาอากาศ Tactio LAXO-AN-CO12 มาต่อกับ Linksys WRT54GL ต้องซื้อสายต่อเพิ่มเติมด้วยมั้ยครับ?

หรือมี solution ที่ดีกว่านี้แนะนำมั้ยครับ

ขอบคุณในคำตอบล่วงหน้า

2. การเชื่อมต่อเสาอากาศภายนอกกับ Linksys WRT54GL มีรูปแบบดังนี้ครับ
    * อุปกรณ์กันฟ้าผ่า (Lightning Arrester) เป็นอุปกรณ์เสริม

รูปภาพ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการรับสัญญาณ ห่าง 2 กิโลกว่าๆ แค่นี้ไหวมั้ย

โพสต์โดย kolony เมื่อ อาทิตย์ 22 ก.พ. 2009 11:31 am

คือสงสัยว่า เสา outdoor vs indoor มันใช้แทนกันไม่ได้หรือครับ งง
มันต่างกันตรงไหน

แล้วกรณีของผม คือ มีแนะนำมั้ยครับ หรือทำใจ เห่อๆ

อีกคำถาม wifi ตัวเดิมครับตั้งอยู่ที่ทำงานนั่นแหละ แต่ห้องของเพื่อน อยู่ห่างจากที่ทำงาน ประมาณ 800 เมตร แต่ตึกเจ้ากำ 2 ตึกบังอยู่
แต่ว่าแต่ ตัวส่ง wifi มันก็อยู่ในตึก ต้องผ่าผนังตึกออกมาอีก 3 ชั้น คิดว่ามีทางไหนรับสัญญาณได้มั้ยครับ
kolony

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 22 ก.พ. 2009 12:12 pm

kolony เขียน:คือสงสัยว่า เสา outdoor vs indoor มันใช้แทนกันไม่ได้หรือครับ งง
มันต่างกันตรงไหน

แล้วกรณีของผม คือ มีแนะนำมั้ยครับ หรือทำใจ เห่อๆ

อีกคำถาม wifi ตัวเดิมครับตั้งอยู่ที่ทำงานนั่นแหละ แต่ห้องของเพื่อน อยู่ห่างจากที่ทำงาน ประมาณ 800 เมตร แต่ตึกเจ้ากำ 2 ตึกบังอยู่
แต่ว่าแต่ ตัวส่ง wifi มันก็อยู่ในตึก ต้องผ่าผนังตึกออกมาอีก 3 ชั้น คิดว่ามีทางไหนรับสัญญาณได้มั้ยครับ

แนะนำให้อ่านบทความ วิธีการออกแบบเครือข่ายไร้สายระยะไกลแบบภายนอกและภายในอาคาร เพื่อสร้างความเข้าใจก่อนนะครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

โพสต์โดย kolony เมื่อ อาทิตย์ 22 ก.พ. 2009 12:41 pm

โอ้ว แจ่มเข้าใจละครับท่าน

แปลว่า กรณีตามบทความของ true wifi แปลว่า ต้องเห็นสัญญาณของ true wifi บ้าง แค่เล็กๆ น้อยๆ มันถึงจะช่วยได้

กรณีผมอด

ขอบคุณมากครับ
    kolony

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)