Nanostation Loco M5 ไม่ออกเน็ต ช่วยทีครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

Nanostation Loco M5 ไม่ออกเน็ต ช่วยทีครับ

โพสต์โดย heroground เมื่อ พฤหัสฯ. 16 ก.ค. 2015 4:36 pm

รูปภาพ
heroground

Re: Nanostation Loco M5 ไม่ออกเน็ต ช่วยทีครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 21 ก.ค. 2015 9:44 am

heroground เขียน:รูปภาพ

ดูจากรูปที่ส่งมาให้ อุปกรณ์น่าจะเชื่อมต่อกันแล้วน่ะครับ

รบกวนลองตรวจสอบ เมนูฝั่งขวาบนของหน้าคอนฟิก ให้ลองทดสอบ Ping จากอีกฝั่งไปหาฝั่งตรงข้าม

ตัวอย่าง
จากฝั่งต้นทาง 192.168.1.2 ลอง ping ไปหาปลายทาง 192.168.1.3 ดูว่าเจอกันไหม

จากปลายทาง 192.168.1.3 ลอง ping ไปหาต้นทาง 192.168.1.2 ดูว่าเจอกันไหม

ไม่ทราบว่า Gateway Internet IP อะไร แล้วแจก DHCP ปกติไหม
สังเกตุได้ client ฝั่งปลายทาง ถ้าได้รับ dhcp จากต้นทางหรือ Gateway ก็แสดงว่าใช้งานได้ปกติ
ทดสอบ ping ไปหา gateway ดูว่าเจอไหม ถ้าเจอ แต่ออกเน็ตไม่ได้ก็แสดงว่าเป็นที่ gateway ลองเช็คดูครับว่าอินเตอร์เน็ตมีปัญหาหรือป่าว ไม่น่าจะใช้ที่ link ระหว่าง ap แล้ว

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: Nanostation Loco M5 ไม่ออกเน็ต ช่วยทีครับ

โพสต์โดย heroground เมื่อ อังคาร 21 ก.ค. 2015 7:50 pm

ลองดูแล้วครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ตัวเครื่องหรือเปล่า
ผมลองอับ FW เลยดีไหมครับ
heroground

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 27 ก.ค. 2015 2:32 pm

heroground เขียน:ลองดูแล้วครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ตัวเครื่องหรือเปล่า
ผมลองอับ FW เลยดีไหมครับ

ถ้าตามที่แนะนำยังไม่ได้
ลอง reset แล้วทดสอบ ปล่อย AP ธรรมดา เทสดูว่าสามารถใช้งาน รับ-ส่งสัญญาณได้ปกติทั้ง 2 ตัวไหม

ถ้ามีปัญหาอีกก็คงต้องแจ้งส่งเคลมสินค้า

เป็นสินค้าทางร้านส่งกลับมาได้เลยครับ เดี้ยวทางร้านตรวจเช็คให้ฟรี เสียก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ได้ครับ

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)