ubnt nsm2 2 ตัว ทำเป็น ap repeater

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ubnt nsm2 2 ตัว ทำเป็น ap repeater

โพสต์โดย ratcyber เมื่อ ศุกร์ 01 พ.ค. 2015 7:49 am

สวัสดีครับ ผมขอรบกวนสอบถามครับ ผมใช้ ubnt nsm2 2 ตัว ทำเป็น ap repeater ครับ ระยะห่.างประมาณ 500 เมตร ตัวที่หนึ่งที่เสียบสายแลนอยู่ สามารถ ส่งสัญญาณไปได้ไกลมากครับ ส่วนอีกตัว ที่ทำหน้าที่ทวนสัญาณ ดูเหทมือน จะส่งสัญญาณ ไปได้ไม่ไกลครับ มีส่วนไหนที่ต้องตั้งค่าเพิ่มไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ratcyber

Re: ubnt nsm2 2 ตัว ทำเป็น ap repeater

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อาทิตย์ 03 พ.ค. 2015 2:48 pm

ratcyber เขียน:สวัสดีครับ ผมขอรบกวนสอบถามครับ ผมใช้ ubnt nsm2 2 ตัว ทำเป็น ap repeater ครับ ระยะห่.างประมาณ 500 เมตร ตัวที่หนึ่งที่เสียบสายแลนอยู่ สามารถ ส่งสัญญาณไปได้ไกลมากครับ ส่วนอีกตัว ที่ทำหน้าที่ทวนสัญาณ ดูเหทมือน จะส่งสัญญาณ ไปได้ไม่ไกลครับ มีส่วนไหนที่ต้องตั้งค่าเพิ่มไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

nsm2 เป็น outdoor เน้นทิศทาง ระยะ4-6 กม. กวาด 60-80 องศา
ลองตรวจเช็ค
-contry code เป็นอะไร ปรับเป็น united states
-ouput power เท่าไร max น่าจะได้ซัก 28 dBm

แจ้งเพิ่มเติม ต้องเข้าใจด้วยว่า อุปกรณ์ที่รับและทวนสัญญาณอีกรอบ นั้นหมายความว่า ตัวอุปกรณ์ จะต้องทำหน้าที่ทั้งรับและก็ส่งไปพร้อมกันในตัว ทำให้ความกำลังตกลงประมาณ 30-40% ครับ

ถ้ายิงเป็น point to point หากัน แนะนำโหมด AP-Station จะทำงานได้ความเร็วที่นิ่งเถียร์กว่า WDS

ตัวอย่างการคอนฟิก
16.3 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-Station
16.2 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-WDS
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)