ถามเรื่อง NanoStation M2 ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ถามเรื่อง NanoStation M2 ครับ

โพสต์โดย aek เมื่อ ศุกร์ 06 มี.ค. 2015 11:43 pm

1. อยากปรับ OUTPUT POWER ให้ได้สูงสุด(28 dBm ตามสเป็ก) ตอนนี่ได้สูงสุด แค่ 9dBm ต้องตั้งค่ายังไงครับ ด้านล่างเป็นค่าที่ตั้งไว้ครับ
Basic Wireless Settings  
Wireless Mode: Station  
WDS (Transparent Bridge Mode):  Enable
SSID: .@  TRUEWIFI   Select...
Lock to AP MAC:
Country Code: Thailand
IEEE 802.11 Mode: B/G/N mixed
Channel Width:[?] Auto 20/40 MHz
Channel Shifting:[?] Disable
Frequency Scan List, MHz:  Enable
Auto Adjust to EIRP Limit:  Enable
Output Power: 9  dBm
Data Rate Module: Default
Max TX Rate, Mbps: MCS 15 ­ 130 [300]    Automtic

2. อยากทราบว่า nsm2 มีโหมดที่รับสัญญาณ wifi (true wifi) และปล่อยสัญาณ wifi (ssid ที่ตั้งเอง) ให้มือถือ โน็ตบุค หรือเปล่าครับถ้าไม่มี มีตัวอื่นที่ทำได้แบบที่กล่าวมาไหม
ผมเคยใช้ตัว EP-MS1539 --EDUP China มันจะมีโหมด switch to client + ap mode ซึ่งทำได้ตามที่ต้องการนะครับ แต่ตัวนี่มันรับสัญาณได้ไม่ค่อยดีเท่าไร
aek

Re: ถามเรื่อง NanoStation M2 ครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 09 มี.ค. 2015 3:11 pm

aek เขียน:1. อยากปรับ OUTPUT POWER ให้ได้สูงสุด(28 dBm ตามสเป็ก) ตอนนี่ได้สูงสุด แค่ 9dBm ต้องตั้งค่ายังไงครับ ด้านล่างเป็นค่าที่ตั้งไว้ครับ
Basic Wireless Settings  
Wireless Mode: Station  
WDS (Transparent Bridge Mode):  Enable
SSID: .@  TRUEWIFI   Select...
Lock to AP MAC:
Country Code: Thailand
IEEE 802.11 Mode: B/G/N mixed
Channel Width:[?] Auto 20/40 MHz
Channel Shifting:[?] Disable
Frequency Scan List, MHz:  Enable
Auto Adjust to EIRP Limit:  Enable
Output Power: 9  dBm
Data Rate Module: Default
Max TX Rate, Mbps: MCS 15 ­ 130 [300]    Automtic

2. อยากทราบว่า nsm2 มีโหมดที่รับสัญญาณ wifi (true wifi) และปล่อยสัญาณ wifi (ssid ที่ตั้งเอง) ให้มือถือ โน็ตบุค หรือเปล่าครับถ้าไม่มี มีตัวอื่นที่ทำได้แบบที่กล่าวมาไหม
ผมเคยใช้ตัว EP-MS1539 --EDUP China มันจะมีโหมด switch to client + ap mode ซึ่งทำได้ตามที่ต้องการนะครับ แต่ตัวนี่มันรับสัญาณได้ไม่ค่อยดีเท่าไร

1. ตอนที่คอนฟิกครั้งแรก จะมีให้เลือกประเทศ ให้เลือกเป็น United States ครับ (ถ้าเลือกไทย ก็จะได้ตามลิมิตประเทศไทย)
ให้รีเซตใหม่ แล้วเลือก country เป็น United State

2. ตัวอุปกรณ์ รับ WiFi (True wifi) ได้แล้วบริดจ์ลง lan ได้อย่างเดียวครับ ไม่สามารถรับแล้ว ปล่อยอีก ssid หนึ่งได้ครับ
แต่ถ้า ตัวส่งเป็น ubnt ด้วยกัน สามารถใช้โหมด AP-WDS เพื่อให้รับจากต้นทาง แล้วปล่อยต่ออีกทีได้ครับ
ถ้าต้องการความแรงของสัญญาณที่ได้ แนะนำเป็นรับแล้วบริดจ์ ลง lan ดีกว่าครับ แล้วค่อยหา ap มาปล่อยปลายทางอีกที
ตัวอย่าง
16.1 วิธีการตั้งค่า UbiQuiti NSM2 แบบ STATION กับ TRUEWIFI
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: ถามเรื่อง NanoStation M2 ครับ

โพสต์โดย aek เมื่อ ศุกร์ 13 มี.ค. 2015 9:32 pm

ขอบคุณครับ
aek

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)