สอบถามเรื่องอุปกรณ์การวาง wireless ในม.ครับ ระยะ 2km.

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สอบถามเรื่องอุปกรณ์การวาง wireless ในม.ครับ ระยะ 2km.

โพสต์โดย jobanana เมื่อ พุธ 14 ม.ค. 2015 3:17 pm

คือทางผมต้องการปรึกษานิดนึงครับ ผมต้องการอุปกรณ์ Wireless เพื่อใช้ในการเชื่อมต่อข้อมูล ซึ่งอุปกรณ์ของผม ปกติแล้ว จะใช้สายแลน ในการเชื่อมต่อ โดยจะมีตัวแม่ และตัวลูก
ซื่งตัวแม่จะสั่งงานตัวลูกได้ โดยการกำหนด IP ของตัวลูก ในโปรแกรมของตัวแม่ โดยจะมีสถานีหรือห้องควบคุม ซึ่งที่ห้องควบคุม จะมีตัวแม่ ค่อยรับและส่ง ข้อมูล และสถานีจะมีตัวลูก (PS-1-9) ส่งข้อมูลมาที่ตัวแม่
สภาพแว้ดล้อม อยู่ภายในมหาลัย มีอาคาร ต้นไม้ ต่างๆ

ระยะทางจากห้องควบคุมไปยัง สถานีลูกจุดต่างๆ
PS-1 2 km
PS-2 1.7 km
PS-3 1.4 km
PS-4 1.2 km
PS-5 1.2 km
PS-6 1 km
PS-7 700 m
PS-8 1 km
PS-9 800

สิ่งที่ต้องการคือ

อุปกรณ์ wireless : Access point ที่สามารถเชื่อมต่อ ตัวแม่และตัวลูกได้ ระยะทางสูงสุด ประมาณ 2 km โดยให้มีความเสถียร (ปกติใช้สายแลน โดยให้อุปกรณ์ อยู่ ในวงเดียวกัน) ใช้งานจริงประมาณ 10 ตัว (คิดจาก จุดแม่ 1 จุด สถานีลูก 9 จุด) ไม่แน่ใจว่า ตัวแม่ต้องใช้จำนวนกี่ตัว(ขึ้นอยู่กับ องศาการทำงานในแนวนอน ว่าครอบคลุมเพียงพอหรือไม่ หรือปัจจัย อื่นๆ) ข้อมูลที่ส่งไม่จำเป็นต้องเร็ว (มีขนาดเล็ก) แต่อยากให้มีความเสถียร ครับ ตามรายละเอียดนี้ ตัว ENG-200นี่ครอบคลุมหมดรึเปล่าครับ หรือว่าต้องใช้เป็นตัวไหนดีครับ รบกวนแนะนำด้วย ขอบคุณครับ
jobanana

Re: สอบถามเรื่องอุปกรณ์การวาง wireless ในม.ครับ ระยะ 2km.

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ม.ค. 2015 8:28 pm

jobanana เขียน:คือทางผมต้องการปรึกษานิดนึงครับ ผมต้องการอุปกรณ์ Wireless เพื่อใช้ในการเชื่อมต่อข้อมูล ซึ่งอุปกรณ์ของผม ปกติแล้ว จะใช้สายแลน ในการเชื่อมต่อ โดยจะมีตัวแม่ และตัวลูก
ซื่งตัวแม่จะสั่งงานตัวลูกได้ โดยการกำหนด IP ของตัวลูก ในโปรแกรมของตัวแม่ โดยจะมีสถานีหรือห้องควบคุม ซึ่งที่ห้องควบคุม จะมีตัวแม่ ค่อยรับและส่ง ข้อมูล และสถานีจะมีตัวลูก (PS-1-9) ส่งข้อมูลมาที่ตัวแม่
สภาพแว้ดล้อม อยู่ภายในมหาลัย มีอาคาร ต้นไม้ ต่างๆ

ระยะทางจากห้องควบคุมไปยัง สถานีลูกจุดต่างๆ
PS-1 2 km
PS-2 1.7 km
PS-3 1.4 km
PS-4 1.2 km
PS-5 1.2 km
PS-6 1 km
PS-7 700 m
PS-8 1 km
PS-9 800

สิ่งที่ต้องการคือ

อุปกรณ์ wireless : Access point ที่สามารถเชื่อมต่อ ตัวแม่และตัวลูกได้ ระยะทางสูงสุด ประมาณ 2 km โดยให้มีความเสถียร (ปกติใช้สายแลน โดยให้อุปกรณ์ อยู่ ในวงเดียวกัน) ใช้งานจริงประมาณ 10 ตัว (คิดจาก จุดแม่ 1 จุด สถานีลูก 9 จุด) ไม่แน่ใจว่า ตัวแม่ต้องใช้จำนวนกี่ตัว(ขึ้นอยู่กับ องศาการทำงานในแนวนอน ว่าครอบคลุมเพียงพอหรือไม่ หรือปัจจัย อื่นๆ) ข้อมูลที่ส่งไม่จำเป็นต้องเร็ว (มีขนาดเล็ก) แต่อยากให้มีความเสถียร ครับ ตามรายละเอียดนี้ ตัว ENG-200นี่ครอบคลุมหมดรึเปล่าครับ หรือว่าต้องใช้เป็นตัวไหนดีครับ รบกวนแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นต้องแจ้งให้ทราบก่อนว่า ไม่ว่าจะ wireless ส่งสัญญาณดีแค่ไหน ถ้าไปเทียบกับสาย LAN ความเถียรงัยก็สู้ไม่ได้ครับ อันเกิดจากปัจจัยหลายๆอย่าง อาทิ ระยะทาง สิ่งกีดขวาง ฯลฯ
แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้ wireless ก็ควร
1. เลือกตัวอุปกรณ์ให้ตรงสเป็ก
ตัวส่งเป็น NSM2 ตัวนี้เป็น outdoor เน้นทิศทาง กวาดได้ 60-80 องศา ระยะ 4-6 กม. ทำ wds กับปลายทาง max ได้ประมาณ 6 ขึ้นอยู่กับ bandwidth ที่ใช้ด้วย (โดยมากถ้าใช้ bandwidth ไม่มาก แนะนำ ปล่อย1 รับ 3 กำลังดี)
ส่วนตัวรับ ก็ใช้เป็นรุ่นเดียวกัน รับได้เลยครับ

2.สำคัญเลย การติดตั้ง wireless outdoor ยิงหากัน ตอนติดตั้งมุม องศา ต้องหันหากัน ไม่มีสิ่งกีดขวาง ถ้ามี ก็จะดรอบลงตามปัจจัย

ลิงค์เกี่ยวข้อง
NSM2
16.2 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-WDS
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามเรื่องอุปกรณ์การวาง wireless ในม.ครับ ระยะ 2km.

โพสต์โดย jobanana เมื่อ ศุกร์ 16 ม.ค. 2015 3:26 pm

ขอบคุณคุณjadesonมากครับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่ ดูไว้2ตัว NSM2 แต่พี่เค้าอยากได้ของ Enginius มากกว่า ยังไงถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาปรึกษาใหม่นะครับ :mrgreen:
jobanana

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 19 ม.ค. 2015 10:10 am

jobanana เขียน:ขอบคุณคุณjadesonมากครับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่ ดูไว้2ตัว NSM2 แต่พี่เค้าอยากได้ของ Enginius มากกว่า ยังไงถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาปรึกษาใหม่นะครับ :mrgreen:

ยินดีครับ ถ้ามีอะไรก็สอบถามเข้ามาได้ครับ

จะเป็ฯ ubnt หรือ engenius กำลังก็พอๆกัน ใช้งานลักษณะเดียวกันได้เลยครับ
ขึ้นกับความชอบและความคุ้นเคยของลูกค้า

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)