ขอนำแนะนำสำหรับการติดตั้ง Wireless Network 100-120 Client

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอนำแนะนำสำหรับการติดตั้ง Wireless Network 100-120 Client

โพสต์โดย maruki เมื่อ พฤหัสฯ. 13 พ.ย. 2014 11:39 am

อยากจะรบกวนขอนำแนะนำสำหรับการติดตั้ง Wireless Network โดยมีความต้องการ ดังนี้นะครับ
1.สามารถรองรับ client ที่ใช้งานพร้อมกันอย่างน้อย 100-120 ในห้องประชุม 1 ห้อง ขนาด 80x40 m
2.สามารถจัดการ Bandwidth โดยให้ Client(1 IP Address) ละ 512Kbps โดยไม่ต้องเป็น Hotspot (ใส่รหัส WPA2 ใช้งานได้เลย) และไม่จำกัดการเข้า website

ตามที่ได้คิดไว้จะใช้ MikroTik รุ่นที่สามารถรองรับผู้ใช้ประมาณ 100 คน ต่อกับ Modem 3BB Fiber to Home 30Mbps/3Mbps แล้วใช้ access point จำนวน 3 ตัวโดยตรงกับ MikroTik เพื่อกระจายสัญญาณ Wireless ให้กับ client และ access point ซึ่งโดยทั่วไปสามารรองรับ client ที่มาเกาะอยู่ได้ประมาณ 30 client นั่นแสดงว่า access point 3 ตัวสามารถรองรับ client 90 คน ใช่หรือไม่ครับแล้วด้วยข้อจำกัดดังกล่าว เราจะมีวิธีการแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ
รบกวนขอคำแนะนำสำหรับการติดตั้ง และ อุปกรณ์ที่ควรเลือกใช้ครับ ขอบคุณครับ
maruki

Re: ขอนำแนะนำสำหรับการติดตั้ง Wireless Network 100-120 Client

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 13 พ.ย. 2014 4:17 pm

maruki เขียน:อยากจะรบกวนขอนำแนะนำสำหรับการติดตั้ง Wireless Network โดยมีความต้องการ ดังนี้นะครับ
1.สามารถรองรับ client ที่ใช้งานพร้อมกันอย่างน้อย 100-120 ในห้องประชุม 1 ห้อง ขนาด 80x40 m
2.สามารถจัดการ Bandwidth โดยให้ Client(1 IP Address) ละ 512Kbps โดยไม่ต้องเป็น Hotspot (ใส่รหัส WPA2 ใช้งานได้เลย) และไม่จำกัดการเข้า website

ตามที่ได้คิดไว้จะใช้ MikroTik รุ่นที่สามารถรองรับผู้ใช้ประมาณ 100 คน ต่อกับ Modem 3BB Fiber to Home 30Mbps/3Mbps แล้วใช้ access point จำนวน 3 ตัวโดยตรงกับ MikroTik เพื่อกระจายสัญญาณ Wireless ให้กับ client และ access point ซึ่งโดยทั่วไปสามารรองรับ client ที่มาเกาะอยู่ได้ประมาณ 30 client นั่นแสดงว่า access point 3 ตัวสามารถรองรับ client 90 คน ใช่หรือไม่ครับแล้วด้วยข้อจำกัดดังกล่าว เราจะมีวิธีการแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ
รบกวนขอคำแนะนำสำหรับการติดตั้ง และ อุปกรณ์ที่ควรเลือกใช้ครับ ขอบคุณครับ

1. ปกติไวเลส ที่ขายๆ ถ้าเชื่อมต่อแค่ 1 ตัว ได้ประมาณ 40-50 เครื่อง ทั้งนี้มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยครับ ส่วนมาก ถ้ารับส่ง ข้อมูลบนไร้สาย ทำให้ความเร็วและการเชื่อมต่อได้ไม่ดี เพราะไร้สายไม่เหมาะเอามารับส่งข้อมูลขนาดเยอะๆ จำนวนมากๆ ที่ร้านจะมี ของ Ubiquiti UAP... ตัวอุปกรณืใช้ Software control เป็นไร้สายแบบ รูมมิ่ง ได้ครับ ติด 3 - 4 ตัว จะได้ช่วยกันกระจายและไร้สายไม่กวนกันเองด้วย

2. ต้องทำที่ Router ครับ ทำได้กำหนดเป็น IP ของเครื่องได้เลย เช่น RV042 Lrt224 หรือ mokotik ก็ทำได้ไม่ต้องเป้น Hotspot ครับ

Mikrotik RB1100Ahx2 รับไหว 100-200 เครื่อง ได้เลยครับ ส่วนไร้สายอยา่งที่บอกครับ การเชื่อมต่อผู้ใช้ต่อ 1 ไวเลสไม่แน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับปริมาณการใช้งานของผู้ใช้เป็นหลักครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)