สอบถามผู้รู้หน่อยครับ PtP

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ PtP

โพสต์โดย kamseandets เมื่อ อังคาร 02 ก.ย. 2014 9:01 pm

1. ถ้าจะ PtP ซัก 20.20 กิโลเมตร แบบ LOS ผมควรใช้ ubnt ตัวไหนดี ระหว่าง Rocket Dish M5 + Rocket M5/AirGrid M5 HP/NanoBridge M5 พอดีงบน้อยๆ เจ้าตัว Rocket Dish M5 คงไม่ไหว
2. ถ้าผมจะ PtP<--->PtP ซัก 2 hops จะคอนฟิคแบบไหนครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
kamseandets

Re: สอบถามผู้รู้หน่อยครับ PtP

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ก.ย. 2014 9:55 am

kamseandets เขียน:1. ถ้าจะ PtP ซัก 20.20 กิโลเมตร แบบ LOS ผมควรใช้ ubnt ตัวไหนดี ระหว่าง Rocket Dish M5 + Rocket M5/AirGrid M5 HP/NanoBridge M5 พอดีงบน้อยๆ เจ้าตัว Rocket Dish M5 คงไม่ไหว
2. ถ้าผมจะ PtP<--->PtP ซัก 2 hops จะคอนฟิคแบบไหนครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ระยะ 20 กม. ที่โล่ง outdoor แนะนำเป็นชุด SYS2U OWK-0022 จะได้สัญญาณที่นิ่งและชัวส์กว่าครับ

ถ้าเป็น AirGrid M5 HP/NanoBridge M5 เค้าออกแบบมาเป็นตัวรับ ไม่ได้ออกแบบมาให้ยิง Point to Point ครับ แถมสเป็กกำลังตัวอุปกรณ์ไม่ค่อยไหว ด้วยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)