รบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับในการกระจายสัญญาณ WIFI ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับในการกระจายสัญญาณ WIFI ครับ

โพสต์โดย goburi78 เมื่อ จันทร์ 04 ส.ค. 2014 11:45 am

คือ ผมมีข้อสงสัยครับ ว่า ถ้าต่ออุปกรณ์แบบในรูปครับ คือ Internet ของ TOT Link จาก Port Lan ( DHCP ) มาเข้าที่ตัว Nano M2 เพื่อทำการส่งสัญญาณออกในโหมด Access Point WDS โดยที่มี Nano Loco M2 อีก 2 ตัวที่ปลายทางเป็นตัวรับ ซึ่งอีก 2 ตัวนั้นปรับเป็นโหมด Station WDS โดยที่ทำ WDS กับตัว Nano M2 และปล่อยสัญญาณออกจาก LAN มาเข้าที่ Pico M2 HP ( ใส่เสา 9dBi ) เพื่อทำการกระจายสัญญาณออก 3 จุดดังในภาพครับ SSID ที่ปล่อยแยกเป็น 2 ชื่อ ไม่ได้ทำ Romeimg สัญญาณครับ ( Channel ของอุปกรณ์ไม่ซ้ำกันนะครับ ยกเว้นตัวที่ทำ WDS กัน ที่ผมทำให้เป็น CH เดียวกันครับ )

ผมอยากถามความคิดเห็นผู้รู้และเพื่อนๆครับว่า ถ้าทำระบบแบบในรูปที่ผมว่านี้ ดีไหมครับ เพราะผมลองเทสดูความเร็วบางครั้งก็รับได้เต็ม แต่บางครั้งก็ Drop ลงไปเยอะเหมือนกันครับ หรือว่าผมควรปรับเปลี่ยนโหมดการกระจายแบบอื่นดีไหมครับ

0001.jpg (258.67 KiB) เปิดดู 1717 ครั้ง

กับถ้าทำแบบนี้ มี Access Point 3 ตัว ซึ่งปรับให้ 3 ตัวนี้เป็นโหมด Access Point WDS โดยแลก Mac Address กันทั้งสามตัว ระบบแบบนี้จะมีความสเถียร์ของสัญญาณดีกว่าแบบแรกไหมครับ
00002.jpg (232.41 KiB) เปิดดู 1713 ครั้ง
goburi78

Re: รบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับในการกระจายสัญญาณ WIFI ครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 06 ส.ค. 2014 11:53 am

goburi78 เขียน:คือ ผมมีข้อสงสัยครับ ว่า ถ้าต่ออุปกรณ์แบบในรูปครับ คือ Internet ของ TOT Link จาก Port Lan ( DHCP ) มาเข้าที่ตัว Nano M2 เพื่อทำการส่งสัญญาณออกในโหมด Access Point WDS โดยที่มี Nano Loco M2 อีก 2 ตัวที่ปลายทางเป็นตัวรับ ซึ่งอีก 2 ตัวนั้นปรับเป็นโหมด Station WDS โดยที่ทำ WDS กับตัว Nano M2 และปล่อยสัญญาณออกจาก LAN มาเข้าที่ Pico M2 HP ( ใส่เสา 9dBi ) เพื่อทำการกระจายสัญญาณออก 3 จุดดังในภาพครับ SSID ที่ปล่อยแยกเป็น 2 ชื่อ ไม่ได้ทำ Romeimg สัญญาณครับ ( Channel ของอุปกรณ์ไม่ซ้ำกันนะครับ ยกเว้นตัวที่ทำ WDS กัน ที่ผมทำให้เป็น CH เดียวกันครับ )

ผมอยากถามความคิดเห็นผู้รู้และเพื่อนๆครับว่า ถ้าทำระบบแบบในรูปที่ผมว่านี้ ดีไหมครับ เพราะผมลองเทสดูความเร็วบางครั้งก็รับได้เต็ม แต่บางครั้งก็ Drop ลงไปเยอะเหมือนกันครับ หรือว่าผมควรปรับเปลี่ยนโหมดการกระจายแบบอื่นดีไหมครับ

กับถ้าทำแบบนี้ มี Access Point 3 ตัว ซึ่งปรับให้ 3 ตัวนี้เป็นโหมด Access Point WDS โดยแลก Mac Address กันทั้งสามตัว ระบบแบบนี้จะมีความสเถียร์ของสัญญาณดีกว่าแบบแรกไหมครับ

เซตโหมด AP-WDS ได้เลยครับ
โดยถ้าระยะ 200-300 ที่โล่งก็ใช้เป็น PicoM2HP ทำ ap-wds กันได้เลย
แต่ถ้าระยะไกลกว่านั้น อาทิ ระยะ 1 กิโลเมตร แนะนำใช้ LocoM2 ทำ ap-wds กัน แล้วบริดจ์ลง lan ต่อเข้า picom2hp ปล่อย ap ระยะ 200-300 เมตรรอบทิศทางอีกที
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)