รบกวนสอบถามกระจายสัญญาณให้กลุ่มมือถือเป็นส่วนใหญ่

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนสอบถามกระจายสัญญาณให้กลุ่มมือถือเป็นส่วนใหญ่

โพสต์โดย nammon เมื่อ พฤหัสฯ. 03 ก.ค. 2014 3:22 pm

สอบถามหน่อยค่ะ ว่ากลุ่มลูกค้าเป็นวัยรุ่นใช้มือถือ แท็บเล็ตกันซะส่วนใหญ่ เป็นหมู่บ้านเอื้ออาทรติด ๆ กัน อยากกระจายสัญญาณ ซัก 200-300 เมตร เผื่อพวก โน้ตบุก หรือคอมบ้านด้วย ตอนนี้ใช้ rk m2+เสา omni 11.5 dbi ขึ้นสูงจ่ากพื้น 10 เมตร แต่รู้สึกสัญญาณประมาณที่ 50 เมตรเข้าบ้านแล้วอ่อน ขึ้น 1 ขีด หรือแค่ 2 ขึดเต็มที่ (กับมือถือนะคะ) อยากถามว่าต้องใช้เสาอะไร หรือเปลี่ยนไปใช้ตัวไหนดี ที่คิดไว้คือ อยากเปลี่ยนไปใช้ nanostation m2 ซัก 2-3 ตัวประกบกันค่ะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
nammon

Re: รบกวนสอบถามกระจายสัญญาณให้กลุ่มมือถือเป็นส่วนใหญ่

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 04 ก.ค. 2014 10:22 am

nammon เขียน:สอบถามหน่อยค่ะ ว่ากลุ่มลูกค้าเป็นวัยรุ่นใช้มือถือ แท็บเล็ตกันซะส่วนใหญ่ เป็นหมู่บ้านเอื้ออาทรติด ๆ กัน อยากกระจายสัญญาณ ซัก 200-300 เมตร เผื่อพวก โน้ตบุก หรือคอมบ้านด้วย ตอนนี้ใช้ rk m2+เสา omni 11.5 dbi ขึ้นสูงจ่ากพื้น 10 เมตร แต่รู้สึกสัญญาณประมาณที่ 50 เมตรเข้าบ้านแล้วอ่อน ขึ้น 1 ขีด หรือแค่ 2 ขึดเต็มที่ (กับมือถือนะคะ) อยากถามว่าต้องใช้เสาอะไร หรือเปลี่ยนไปใช้ตัวไหนดี ที่คิดไว้คือ อยากเปลี่ยนไปใช้ nanostation m2 ซัก 2-3 ตัวประกบกันค่ะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ระยะ 200-300 เมตร เป็นกึ่ง indoor/ outdoor แนะนำใช้ PicoM2HP ก็พอครับ
กระจายภายในอาคารได้ดีกว่าด้วย

แต่ถ้าจะใช้ RocketM2+ เสา เสาที่ใช้ก็ควรเป็น Dual-Chain (ที่มี 2 ขั้ว)
โดย
- พื้นที่ outdoor เน้นทิศทาง ก็จะเป็น UBiQUiTi AirMax 2.4GHz Sector (2G15-120)
- พื้นที่ outdoor รอบทิศทาง ก็จะเป็น UBiQUiTi AMO-2G13

แต่ก็อย่าลืมด้วยนะครับ หลักการ Wireless ตัวรับก็ต้องมีกำลังพอที่จะส่งกลับด้วย ถ้าระยะเกิน200-300 เมตร ก็จะต้องมีตัวทวนสัญญาณด้วย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)