สอบถามอุปกรณ์ wireless สำหรับอาคารพาณิชย์ 5 ชั้น 4 ตึกติดกัน

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สอบถามอุปกรณ์ wireless สำหรับอาคารพาณิชย์ 5 ชั้น 4 ตึกติดกัน

โพสต์โดย copyrider เมื่อ อาทิตย์ 01 มิ.ย. 2014 10:21 pm

สอบถามอุปกรณ์ wireless สำหรับอาคารพาณิชย์ 5 ชั้น 4 ตึกติดกันครับ

ตอนนี้ใช้ netgear เป็น router อยู่ชั้นล่างสุดของตึกที่ 2 และมี Asus RT-N12-C1 (ซื้อจาก sys2u ) ซึ่งอัพ DD-WRT V24 ทำเป็น AP อยู่ข้างๆกัน (router ย้ายลำบากครับชั้นล่างทำเป็นออฟฟิต)
ก็ใช้มาได้พักใหญ่แล้วครับ ตอนนี้สัญญาณถึงอยู่แค่ชั้น 4 ของตึก 1-4 บ้างส่วนเท่านั้น ซึ่งผมก็เอาโน๊ตบุ๊ค (ตั้งอยู่ชั้น 4 ของตึกที่ 4) มารับสัญญาณแล้วกระจายต่ออีกแต่ก็ทำได้แค่คลุมแค่ตึกที่ 4 ชั้น 4 และก็ทำให้เน้ตช้ามากๆ ด้วย
และชั้น 4 ของตึกที่ 1 สัญญาณจะไม่ค่อยเสถียร (ดู youtubeกระตุก) อันนี้รับสัญญาณจาก Asus

ตอนนี้อยากให้สัญญาณครอบคลุมทั่วชั้นที่ 4 ของทั้ง 4 ตึกและอยากให้เสถียรด้วย ที่ใช้เน็ตเยอะๆจะอยู่ตึกที่ 1 ชั้น 4 กับตึกที่ 4 ชั้น 4
เลยว่าจะเปลี่ยน router ดูอยุ่ระหว่าง Linksys WRT160NL กับ Linksys WRT54GL ทั้งสองอันอัพ DD-WRT V24 ได้ใช่มั้ย แล้วตัวไหนดีกว่าเท่าเห็น Linksys WRT54GL ออกมานานแล้ว
แล้วเอาตัว asus ไปทำเป็น repeater ตั้งอยู่ตึก 4 ชั้นที่ 2 เพื่อสัญญาณจะได้คลุมถึงชั้น 4 ของทั้งตึกที่ 4
แล้วเอาตัว hd powerline ของ ZyXEL ไปกระจายอยู่ตึกที่ 1 ชั้นที่ 4 จะดีมั้ยครับ

หากมีวิธีหรืออุปกรณ์อื่นเพิ่มเติม ก็แนะนำได้นะครับ ผมรู้งูๆปลาๆเท่านี้ อาจจะอธิบายแล้วไม่เข้าใจทราบถามเพิ่มเติมได้ครับ

ขอบคุณ
copyrider

Re: สอบถามอุปกรณ์ wireless สำหรับอาคารพาณิชย์ 5 ชั้น 4 ตึกติดกัน

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 02 มิ.ย. 2014 9:35 am

copyrider เขียน:สอบถามอุปกรณ์ wireless สำหรับอาคารพาณิชย์ 5 ชั้น 4 ตึกติดกันครับ

ตอนนี้ใช้ netgear เป็น router อยู่ชั้นล่างสุดของตึกที่ 2 และมี Asus RT-N12-C1 (ซื้อจาก sys2u ) ซึ่งอัพ DD-WRT V24 ทำเป็น AP อยู่ข้างๆกัน (router ย้ายลำบากครับชั้นล่างทำเป็นออฟฟิต)
ก็ใช้มาได้พักใหญ่แล้วครับ ตอนนี้สัญญาณถึงอยู่แค่ชั้น 4 ของตึก 1-4 บ้างส่วนเท่านั้น ซึ่งผมก็เอาโน๊ตบุ๊ค (ตั้งอยู่ชั้น 4 ของตึกที่ 4) มารับสัญญาณแล้วกระจายต่ออีกแต่ก็ทำได้แค่คลุมแค่ตึกที่ 4 ชั้น 4 และก็ทำให้เน้ตช้ามากๆ ด้วย
และชั้น 4 ของตึกที่ 1 สัญญาณจะไม่ค่อยเสถียร (ดู youtubeกระตุก) อันนี้รับสัญญาณจาก Asus

ตอนนี้อยากให้สัญญาณครอบคลุมทั่วชั้นที่ 4 ของทั้ง 4 ตึกและอยากให้เสถียรด้วย ที่ใช้เน็ตเยอะๆจะอยู่ตึกที่ 1 ชั้น 4 กับตึกที่ 4 ชั้น 4
เลยว่าจะเปลี่ยน router ดูอยุ่ระหว่าง Linksys WRT160NL กับ Linksys WRT54GL ทั้งสองอันอัพ DD-WRT V24 ได้ใช่มั้ย แล้วตัวไหนดีกว่าเท่าเห็น Linksys WRT54GL ออกมานานแล้ว
แล้วเอาตัว asus ไปทำเป็น repeater ตั้งอยู่ตึก 4 ชั้นที่ 2 เพื่อสัญญาณจะได้คลุมถึงชั้น 4 ของทั้งตึกที่ 4
แล้วเอาตัว hd powerline ของ ZyXEL ไปกระจายอยู่ตึกที่ 1 ชั้นที่ 4 จะดีมั้ยครับ

หากมีวิธีหรืออุปกรณ์อื่นเพิ่มเติม ก็แนะนำได้นะครับ ผมรู้งูๆปลาๆเท่านี้ อาจจะอธิบายแล้วไม่เข้าใจทราบถามเพิ่มเติมได้ครับ

ขอบคุณ

ถ้าต้องการเรื่องความเสถียร เบื้องต้นแนะนำ
1. ความเร็ว Internet มีปริมาณเพียงพอต่อการใช้งาน
2. Gateway ควรมีการควบคุม bandwidth user ได้
3. ควรมีการเดิน LAN ให้ Access Point แต่ละจุดเพื่อปล่อยสัญญาณ Wireless อาจจะชั้นละ 1 หรือ 2 ตัว ขึ้นอยู่สภาพอาคาร และปริมาณผู้ใช้งานบริเวณนั้นๆ

ในเรื่องของ Wireless มีตัวแนะนำเป็นรุ่น PicoM2HPตัวนี้จะแรงกว่า asus และ 54GL ที่อัพ FW dd-wrt กว่า2-3 เท่าเลยทีเดียว สามารถทำ WDS ระหว่าง PicoM2Hp กันเองได้ด้วยไม่ต้องต่อ LAN
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามอุปกรณ์ wireless สำหรับอาคารพาณิชย์ 5 ชั้น 4 ตึกติดกัน

โพสต์โดย copyrider เมื่อ จันทร์ 02 มิ.ย. 2014 11:09 am

1. ความเร็วอินเตอร์เน็ตที่ใช้อยุ่ 10 mb/590 บาทของ 3bb
2. Gateway ได้มีการควบคุม bandwidth user แล้วและก็มีนโยบายไม่ให้โหลด bits
3. การเดินสาย Lan ติดตั้งได้ลำบากครับ

งั้นผมขอสอบถามเพิ่มเติมระหว่าง Linksys WRT160NL กับ Linksys WRT54GL ตัวไหนใช้งาน DD-WRT V24 แล้วดีกว่ากันครับ
เนื่องจากเห็น Linksys WRT54GL ออกมานานแล้วตัวสเป็คต่างๆจะสู้กับ Linksys WRT160NL ได้มั้ย แต่เรื่องความคงทนต้องยกให้
จะเอามาเปลี่ยนกับ router ก่อน
copyrider

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 03 มิ.ย. 2014 8:05 am

copyrider เขียน:1. ความเร็วอินเตอร์เน็ตที่ใช้อยุ่ 10 mb/590 บาทของ 3bb
2. Gateway ได้มีการควบคุม bandwidth user แล้วและก็มีนโยบายไม่ให้โหลด bits
3. การเดินสาย Lan ติดตั้งได้ลำบากครับ

งั้นผมขอสอบถามเพิ่มเติมระหว่าง Linksys WRT160NL กับ Linksys WRT54GL ตัวไหนใช้งาน DD-WRT V24 แล้วดีกว่ากันครับ
เนื่องจากเห็น Linksys WRT54GL ออกมานานแล้วตัวสเป็คต่างๆจะสู้กับ Linksys WRT160NL ได้มั้ย แต่เรื่องความคงทนต้องยกให้

1. ความเร็วอินเตอร์เน็ตที่ใช้อยุ่ 10 mb/590 บาทของ 3bb
- สำหรับอาคาร 4 ชั้น จำนวน 4 อาคาร กับความเร็วเน็ต 10mb นี้ ดูแล้วค่อนข้างจะไม่เพียงพอน่ะครับ แต่ยังงัยก็แล้วแต่ก็ดูที่ผู้ใช้งานเป็นหลัก ถ้ามีการใช้งานไม่กี่ 10 คนก็น่าจะไหวอยู่ ( Gateway ต้องมีการควบคุม bandwidth ด้วย)

- สามารถใช้ Mikrotik เป็นตัวควบคุมกำหนดให้ user มีการ login เข้าใช้งาน และควบคุม bandwidth และ block โหลด bit ได้ด้วย
user ใช้งานพร้อมกันประมาณ 30 > RB750GL
user ใช้งานพร้อมกันประมาณ 50 > RB450G
user ใช้งานพร้อมกันประมาณ 200 > RB1100AHx2
user ใช้งานพร้อมกันประมาณ 300+ > MikroTik CCR1016-12G หรือ MikroTik CCR1036-12G-4S
Link อุปกรณ์รุ่นต่างๆ ของ Mikrotik

- สาย LAN เป็นการเชื่อมต่อที่รวดเร็วและเสถียรที่สุด ถ้าต่อ lan ไม่ได้ก็ต้องลดลำดับลงมา ความเร็วที่ได้ก็ต้องตกลงมาด้วย
สามารถทดแทนบางจุดที่ไม่สามารถเดิน LAN ได้ด้วยกันใช้ Wireless ทำ AP-WDS กันได้ แต่ความเร็วที่ได้ก็ขึ้นอยู่กับตัว AP ที่ทำ WDS กันด้วย

- ทั้ง 2 รุ่นนี้ก็เหมือนพี่น้องกันครับ WRT160NL เป็นรุ่นที่พัฒนามาจาก 54GL อีกที เพิ่มความเร็วเป็น wireless N แต่ก็ยังคงใช้งาน dd-wrt ได้เหมือนกันทั้งคู่ครับ
ความคงทนก็พอๆกัน
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย copyrider เมื่อ อังคาร 03 มิ.ย. 2014 2:52 pm

ขอบคุณครับ งั้นผมขอรับ wrt160nl ไปก่อน
copyrider

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)