ส่ง wifi ระยะ64เมตร ใช้ตัวไหนดีครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ส่ง wifi ระยะ64เมตร ใช้ตัวไหนดีครับ

โพสต์โดย iamtraveller เมื่อ อาทิตย์ 09 ก.พ. 2014 11:28 pm

wifi-1.jpg (222.42 KiB) เปิดดู 7000 ครั้ง

ส่งจากตึก A ชั้นล่าง ไปยังตึก B ชั้น 2 ระยะทางประมาณ 64 เมตร แต่มีมุมตึกกับต้นกล้วย ต้นมะม่วงบังครับ
ถ้าขึ้นไปชั้นสามของตึก A ซึ่งเป็นดาดฟ้า แล้วขยับไปยังจุดสีเขียว จะมองเห็นหน้าต่างของห้อง B ได้
ใช้อุปกรณ์ตัวไหนส่ง-รับดีครับ ตอนนี้มี tenda w309r+ และ tp-link wa501gอยู่
iamtraveller

Re: ส่ง wifi ระยะ64เมตร ใช้ตัวไหนดีครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 10 ก.พ. 2014 8:34 am

iamtraveller เขียน:

ส่งจากตึก A ชั้นล่าง ไปยังตึก B ชั้น 2 ระยะทางประมาณ 64 เมตร แต่มีมุมตึกกับต้นกล้วย ต้นมะม่วงบังครับ
ถ้าขึ้นไปชั้นสามของตึก A ซึ่งเป็นดาดฟ้า แล้วขยับไปยังจุดสีเขียว จะมองเห็นหน้าต่างของห้อง B ได้
ใช้อุปกรณ์ตัวไหนส่ง-รับดีครับ ตอนนี้มี tenda w309r+ และ tp-link wa501gอยู่

ตามที่ให้รายละเอียดตัวอุปกรณ์ที่แจ้งมาเป็น Indoor เสารอบทิศทาง แถมมีบ้านขวางอีก 2 หลัง
ถ้าแนะนำ ลองดูเป็นชุดเซต SYS2U OWK-0034

ต่อ lan ลากขึ้นเสา ยกให้พ้นสิ่งกีดขวาง (บ้านทั้ง 2) ตัวนี้ทนแดด ทนฝน แถมแรง ส่งระยะ1.2 กม.ยังได้สบายๆครับ

พร้อมแนบตัวอย่างการติดตั้ง และ คอนฟิก
9.1 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ UbiQuiti LOCOM2 แบบ AP WDS

พอเชื่อมระหว่างบ้านเสร็จแล้ว อุปกรณ์ก็จะบริดจ์ lan ลงมาให้บ้านปลายทาง ก็สามารถต่อ lan เข้า Switch ภายในบ้าน หรือจะต่อเข้า AP เดิมที่มี ปล่อยสัญญาณผ่านในบ้านได้เลย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: ส่ง wifi ระยะ64เมตร ใช้ตัวไหนดีครับ

โพสต์โดย iamtraveller เมื่อ จันทร์ 10 ก.พ. 2014 1:32 pm

ขอถามต่อนะครับ
1.โหมด WDS AP สามารถใส่หรัสที่ไม่ใช่ WEP ได้หรือเปล่าครับ
2.โหมด WDS AP ที่ต้นทางและปลายทาง สามารถปล่อย wifi ออกมาให้มือถือได้เลย โดยไม่ต้องต่อกับ wireless router ได้หรือเปล่าครับ
เผื่อเอาไปต่อที่อื่นด้วย
3.ถ้าเปลี่ยนที่ต้นทางเป็น pico station m2hp ปลายทางเป็น loco m2 ได้หรือเปล่าครับ อยากกระจายสัญญาณไปทิศทางอื่นด้วย
ขอบคุณครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 11 ก.พ. 2014 7:50 am

iamtraveller เขียน:ขอถามต่อนะครับ
1.โหมด WDS AP สามารถใส่หรัสที่ไม่ใช่ WEP ได้หรือเปล่าครับ

- จากที่ทดสอบมา FW v.5.5.4 สามารถใช้งาน WEB ได้ครับ ส่วน WPA/WPA2 ยังไม่ได้ครับ แต่สำหรับเวอร์ชั่นล่าสุดยังไม่ได้ทดสอบครับ

iamtraveller เขียน:2.โหมด WDS AP ที่ต้นทางและปลายทาง สามารถปล่อย wifi ออกมาให้มือถือได้เลย โดยไม่ต้องต่อกับ wireless router ได้หรือเปล่าครับ
เผื่อเอาไปต่อที่อื่นด้วย

- โหมด WDS สามารถรับและปล่อยพร้อมๆกันได้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าต้องการให้มือถือ โน็ตบุ็ค รับสัญญาณได้ด้วยนั้น ต้องปิด AirMAX ทั้ง 2 ฝั่งออกด้วย

iamtraveller เขียน:3.ถ้าเปลี่ยนที่ต้นทางเป็น pico station m2hp ปลายทางเป็น loco m2 ได้หรือเปล่าครับ อยากกระจายสัญญาณไปทิศทางอื่นด้วย
ขอบคุณครับ

- สามารถทำได้ครับ อุปกรณ์ UBNT ด้วยกัน ทำ WDS ด้วยกันได้อยู่แล้ว แต่ถ้าใช้ตัว Picom2hhp ส่ง สัญญาณที่จะไปถึงปลายทางจะเบาลงน่ะครับ เพราะ picom2hp เป็นรอบทิศทาง และการติดตั้งก็ไม่ควรให้โดนแดดโดนฝนโดยตรง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย iamtraveller เมื่อ อังคาร 11 ก.พ. 2014 11:20 am

ถ้าใช้ pico m2hp เปลี่ยนเสาอากาศเป็น out door 9dBi สัญญาณน่าจะแรงนะครับ บางเว็บบอกครอบคลุม 1 กิโลเมตรในที่โล่ง

จาก datasheet ทั้ง picom2hp และ loco m2 เป็น Outdoor UV Stabalized Plastic เหมือนกัน
ทำงานที่ความชื้น5-95% เหมือนกัน ต่างกันที่ อุณหภูมิ -20ถึง+70C กับ -30ถึง+75 c
น่าจะทนแดดทนฝนได้เหมือนๆกันนะครับ
enclosure pico.JPG
enclosure pico.JPG (69.11 KiB) เปิดดู 6703 ครั้ง

enclosure pico.JPG (69.11 KiB) เปิดดู 6703 ครั้ง
แนบไฟล์
enclosure loco m2.JPG
enclosure loco m2.JPG (32.83 KiB) เปิดดู 6688 ครั้ง

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 12 ก.พ. 2014 6:59 am

iamtraveller เขียน:ถ้าใช้ pico m2hp เปลี่ยนเสาอากาศเป็น out door 9dBi สัญญาณน่าจะแรงนะครับ บางเว็บบอกครอบคลุม 1 กิโลเมตรในที่โล่ง

จาก datasheet ทั้ง picom2hp และ loco m2 เป็น Outdoor UV Stabalized Plastic เหมือนกัน
ทำงานที่ความชื้น5-95% เหมือนกัน ต่างกันที่ อุณหภูมิ -20ถึง+70C กับ -30ถึง+75 c
น่าจะทนแดดทนฝนได้เหมือนๆกันนะครับ

- PicoM2HP ออกแบบมาเป็นกึ่ง Indoor/ Outdoor อยู่แล้วครับ สามารถนำไปติดตั้งใต้ระเบียง ใต้ชายคา โดนแดดบ้าง ไม่เป็นไรอยู่แล้ว แต่ถ้าจะเอาไปขึ้นเสาให้รับแดดรับฝนโดยตรงนั้นไม่แนะนำครับ

- ถ้าต้องการเปลี่ยนเสาเป็น outdoor 9dBi ทำได้ครับ มีกำลังแรงอยู่แล้ว แต่ตัวอุปกรณ์จะทำงานหนักขึ้น ทำให้ตัวอุปกรณ์ค่อนข้างร้อน ควรติดตั้งในที่ระบายอากาศดีๆหน่อย
*การลากสาย lowlose จากตัวอุปกรณ์ที่ติดตั้งภายในอาคาร ออกไปยังเสา outdoor ที่อยู่ภายนอกจะมีการ lose สัญญาณไปบ้างบางส่วนทั้งจากหัวต่อและระยะสายด้วย ถ้าจะทำแนะนำไม่ควรลากเกิน 3-5 เมตรครับ

jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)